Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Em thấy có 1 số ý kiến nói biển chỉ dẫn màu xanh, cụ thể như 411, 412 không có giá trị thi hành, ví dụ:
sgb345 nói:
Những cách hiểu sai trầm trọng hiện nay về "biển 412":

1- Cách hiểu sai: "biển 412" là biển "bắt và cấm", có hiệu lực phân làn xe.
(Biển "bắt" một số loại xe phải đi vào một làn, đồng thời lại "cấm" một số loại xe khác không được đi vào làn đó).
Từ một biển chỉ dẫn luật quy định không có hiệu lực tác dụng, không bắt buộc thi hành, "biển 412" đã biến tướng thành một "biển cấm" đồng thời cũng biến thành một "biển hiệu lệnh".
Từ cách hiểu sai này, csgt luôn xem biển 412 là một biển cấm, dùng đó làm căn cứ để phạt xe "đi vào làn cấm".

Cách hiểu đúng: Theo luật, biển 412 là biển chỉ dẫn thông tin cho một làn đường, không có hiệu lực tác dụng, không bắt buộc phải tuân thủ.

Theo luật, biển 412 không có hiệu lực tác dụng, chỉ được vẽ hình 1 loại xe duy nhất trên biển.
sgb345 nói:
Luật không quy định biển chỉ dẫn có hiệu lực để buộc lái xe phải tuân thủ.

Vậy ý kiến các bác thế nào? đây là lỗi xxx thường xuyên bắt 4B.

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/9/08
2.882
5.982
113
Bên gtvt đang dùng sai biển 412 làn đường dành riêng. Lạm dụng tràn lan va tự đẻ ra biển nhiều hình không có trong qc41.
Bên gtvt cũng ko hiểu ý nghĩa làn đường dành riêng chỉ có rất hạn chế, ở vn hầu như ko có vì đâu có xe điện, ko đủ diện tích cho đường xe bus riêng.
Sai ngay từ khâu cắm biển.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
target_locked nói:
Bên gtvt đang dùng sai biển 412 làn đường dành riêng. Lạm dụng tràn lan va tự đẻ ra biển nhiều hình không có trong qc41.
Bên gtvt cũng ko hiểu ý nghĩa làn đường dành riêng chỉ có rất hạn chế, ở vn hầu như ko có vì đâu có xe điện, ko đủ diện tích cho đường xe bus riêng.
Sai ngay từ khâu cắm biển.
Dạ, chuyện họ cắm sai thì em cũng công nhận. Nhưng mình đang bàn nếu biển cắm đúng, thì có giá trị thi hành hay không thôi?

Chứ như mấy biển ngoài XLHN bác SGB chụp, đo, thì đúng là GTCC cắm tè lè, cần phải điều chỉnh lại.

Nếu biển cắm đúng mà k có giá trị thi hành, em nghĩ nhiều lái xe sẽ tiết kiệm được bánh mì lắm. Vì bị tít ta cứ bảo lập BB đi, và ghi ý kiến là "biển chỉ dẫn k có giá trị thi hành", bố xxx cũng k dám lập BB đâu, vậy là đi thôi.

Hạng B2
29/9/12
137
513
113
37
Đôi khi những người ra luật ng ta quên thêm vào 1 vài câu chữ, bác DGM đừng quá vin vào cái đó. Chẳng lẽ bây h bác muốn thấy những đường có 3 làn đường thì cả 3 làn xe 4b đều dàn hàng ngang chạy, hay là xe 2b cứ chạy trc đầu xe 4b của bác. Nếu bác muốn góp ý để luật đc hoàn chỉnh hơn thì hãy gửi yêu cầu đến những người viết luật, lý sự cùn để làm gì.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
caralho nói:
Đôi khi những người ra luật ng ta quên thêm vào 1 vài câu chữ, bác DGM đừng quá vin vào cái đó. Chẳng lẽ bây h bác muốn thấy những đường có 3 làn đường thì cả 3 làn xe 4b đều dàn hàng ngang chạy, hay là xe 2b cứ chạy trc đầu xe 4b của bác. Nếu bác muốn góp ý để luật đc hoàn chỉnh hơn thì hãy gửi yêu cầu đến những người viết luật, lý sự cùn để làm gì.
trùi, bó tay với bác rồi.
Em thì nghĩ là biển có hiệu lực thi hành, nếu trong quy định của biển đó lại yêu cầu người điều khiển phương tiện thực hiện. Ví dụ như biển chỉ dẫn, nhưng nó ghi "k được đi vào từ 6g-8g sáng" thì ta phải tuân thủ.
Chẳng lẽ bác cho suy luận như bác SGB trên là cùn?

Last edited by a moderator:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Có bác còn nhận định cả biển vàng viền đỏ (báo nguy hiểm) cũng không có hiệu lực thi hành:
iphone2010 nói:
cập nhật lại: biển báo thông tin (màu xanh) thường có tác dụng cung cấp thông tin, chỉ đường ... biển báo cảnh báo nguy hiểm (màu vàng): có ý nghĩa cảnh báo, mạnh hơn màu xanh 1 chút. BIển báo bắt buộc: thường là màu đỏ trắng mới có ý nghĩa bắt buộc

Hạng C
19/12/12
895
235
43
31
dawmgoodman ® nói:
caralho nói:
Em thì nghĩ là biển có hiệu lực thi hành, nếu trong quy định của biển đó lại yêu cầu người điều khiển phương tiện thực hiện. Ví dụ như biển chỉ dẫn, nhưng nó ghi "k được đi vào từ 6g-8g sáng" thì ta phải tuân thủ.

đại loại trong cái không thì lại có cái có (k duoc đi từ...), trong cái có thì lại có cái không (có BB nhưng không có giá trị thực hiện_SGB)
rối rắm.. thôi thì coi như là BBBB cho nhẹ đầu, cải mất thời gian trừ khi có cơ quan báo chí đứng ra hỏi hay đại diện OS chẳng hạn!!!

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
bài này thì em ủng hộ bác đâm. hehehe, em cùng quan điểm với bác, mà em chưa rảnh để bữa nào chọc quê mấy anh vụ biển 412 trên đường NVL chơi

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
son_kts nói:
dawmgoodman ® nói:
caralho nói:

đại loại trong cái không thì lại có cái có (k duoc đi từ...), trong cái có thì lại có cái không (có BB nhưng không có giá trị thực hiện_SGB)
rối rắm.. thôi thì coi như là BBBB cho nhẹ đầu, cải mất thời gian trừ khi có cơ quan báo chí đứng ra hỏi hay đại diện OS chẳng hạn!!!
Sẽ ít cơ quan bỏ thời gian ra để trả lời cho chúng ta lắm.

Và những cái này đúng ra ta phải hiểu từ khi học luật để lấy bằng lái xe chứ nhỉ? Ai cũng có bằng nhưng luật thế nào thì chắc mọi người cũng điên đầu luôn :D