Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM
Em rất lo lắng vấn đề điện đóm để sử dụng cho mùa hè này. Em tính post bên box kỹ thuật của OS nhưng nghĩ lại thấy anh em SW rất rành vấn đề điện đóm nhất là bình ắc qui này nên em post lên đây nhờ các cao thủ giúp đỡ.

Lúc đầu em tính mua máy phát điện nhưng nghe mọi người khuyên là không nên bởi vì rất ồn. Rồi lại tính mua quạt sạc nhưng lại nghe lời khuyên là không nên vì rất mua hư và thời gian sử dụng rất ngắn. Cho nên em mới tính đến phương án dùng bình ắc qui. Tuy nhiên, em không rành về kỹ thuật nên chẳng biết mua loại bình nào (bình khô, hay bình nước) là hợp lý và thời gian xài bao lâu thì phải mang sạc lại. Một lần sạc ở gần nhà em cho 1 bình acu khoảng 20k thì phải. Em tính chỉ dử dụng đèn led và quạt thui (xài quạt sử dụng điện trực tiếp 12v).

Mong được các Bác chỉ giáo.

Have a nice day!!!

Đây là vấn đề ma em cũng đã thắc mắc và hỏi tứ xứ, cuối cùng thì em chọn full óp sần như sau :
1/. Inverter Toyokyo (VN sản xuất) 500VA giá 1,3tr. Nếu cùng công suất thì của Robot là 1,5tr ; của Shungshin là 1,8tr. Em thấy có 1 loại của Funsin 600VA chỉ có 900k thôi.
Vì nhu cầu nhà em 2 quạt máy (110W) + 1compact 40W + 1 TV 100W = 250W nên em dùng bộ 500VA.

2/. Bình accu khô GS 100Ah giá 2tr. Bình này nhập từ Indo chứ GS VN chỉ sx bình nước.

3/. Để sd quạt an toàn thì em mua thêm cục này hết 80k

Tạm thời thế đã, còn dùng bao lâu thì em...chưa biết

Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM
Buratino10 nói:
Đây là vấn đề ma em cũng đã thắc mắc và hỏi tứ xứ, cuối cùng thì em chọn full óp sần như sau :
1/. Inverter Toyokyo (VN sản xuất) 500VA giá 1,3tr. Nếu cùng công suất thì của Robot là 1,5tr ; của Shungshin là 1,8tr. Em thấy có 1 loại của Funsin 600VA chỉ có 900k thôi.
Vì nhu cầu nhà em 2 quạt máy (110W) + 1compact 40W + 1 TV 100W = 250W nên em dùng bộ 500VA.

2/. Bình accu khô GS 100Ah giá 2tr. Bình này nhập từ Indo chứ GS VN chỉ sx bình nước.

3/. Để sd quạt an toàn thì em mua thêm cục này hết 80k

Tạm thời thế đã, còn dùng bao lâu thì em...chưa biết

Bạn Bu cho mình hỏi công dụng của inverter: Ngoài công dụng dùng để chuyển từ điện 12v ra 220v thì nó còn công dụng khác không? Nếu không còn thì mình chỉ cần mua bình ắc qui khô và cái máy lọc 80k là đủ rồi bởi vì ngoài đường người ta vẫn có bán quạt xài điện 12v mà.

Mới xem lại thì cái inverter có sạc nữa thì phải. Thế thì hay quá, mà sạc thì khoảng bao lâu cho 1 bình ắc qui vậy bạn Bu?

Last edited by a moderator:
Dùng để sạc bình của V2.
Nếu không mua Inverter thì cũng k cần mua cục lọc làm chi vì đã sd trực tiếp từ bình 12VDC rồi mà.
Việc dùng Inverter thuận tiện là mình sẽ đặt nó và bình cố đinh rồi đấu vào điện lưới nhà mình. Khi cúp điện chỉ việc đảo cầu dao qua dùng. Còn nếu mình dùng trực tiếp từ bình thì...quạt đâu bình đó.

Hạng D
25/9/09
1.359
27
48
52
Q2, TpHCM
Chào bác Thompson,
Đề tài của bác đang HOT đấy chứ, với tình hình giá điện tăng, mùa khô đến nếu không gì thay đổi thì bắt đầu tháng 04/2011 này lịch cúp điện sẽ dày đặc trên toàn quốc.
Để giải đáp thắc mắc của bác, mình xin có vài ý kiến như sau:
1. Máy phát điện vẫn có loại chống ồn đến mức cho phép <55dB. Đương nhiên là MPĐ là sự lựa chọn tối ưu nhất nói về độ bền và tính ổn dịnh khi sử dụng.
2. Tùy theo nhu cầu sử dụng của bác, nếu chỉ đơn giản là cái đèn và cái quạt bác nên mua bộ kích điện (Inverter và Acquy) mà xài giá rẻ mà xài cũng xứng với giá tiền đầu tư.
Vài dòng gửi bác, nếu bác cần thêm thông tin gì về 2 lựa chọn trên bác có thể PM cho em hoặc Email: [email protected]

Oạch, trả lời xong mới thấy pác thomson chỉnh lại câu hỏi.
Nếu bình 100Ah, còn inverter đầu ra là 10A thì sạc trong 10h. Ở ngoài tiệm cũng có bán loại tự động ngắt khi đầy bình, nhưng giá khoảng 3,5tr lận. Nếu pác dư giả thì dùng loại này cho tiện.

Hạng D
25/9/09
1.359
27
48
52
Q2, TpHCM
Bộ kích điện là một thiết bị chuyển đổi điện một chiều 12 vol từ ắc quy thành điện xoay chiều 220 vol để cung cấp điện liên tục trong nhà, công suất 1000VA/600W. Tự động nạp điện cho ắc quy khi cấp điện xoay chiều. Mạch điện nghịch đổi và mạch điện nạp đều tự động, hiệu suất chuyển đổi cao.
Khi nguồn điện lưới cấp điện bình thường, máy sẽ tự động nạp điện cho ắc quy, đồng hồ hiển thị nạp điện sẽ báo, sau khi ắc quy được nạp đầy máy sẽ chuyển sang chế độ nạp duy trì với dòng thấp.
Khi nguồn điện lưới bị cắt đột ngột, máy sẽ tự động chuyển sang sử dụng nguồn điện 12 vol từ ắc quy để chuyển đổi thành điện 220Vol phục vụ cho tải sử dụng.
Ưu điểm:
1. Không gây ô nhiễm môi trường, không gây tiếng ồn;
2. Dạng sóng ra sine chuẩn phù hợp với các loại thiết bị điện gia đình;
3. Hoạt động ổn định, làm việc với thời gian dài;
4. Dễ dàng lắp đặt và di chuyển;
5. Tự động nạp điện cho ắc quy;
6. Đặc biệt thích hợp với văn phòng công ty, gia đình, làm nguồn điện dự phòng, nguồn điện cho máy chủ;
7. Chi phí vận hành thấp.
So sánh chi phí để có 1.5 Kw điện giữa phương án dùng Thiết bị đổi điện với phương án dùng máy phát điện.
Phương án​
Điện năng cung cấp​
Chi phí​
Thiết bị đổi điện Ắc quy 150Ah
1.5 Kw​
Chi phí nạp điện:
1.5 kw x 650 = 975 VNĐ
Chạy máy phát điện công suất: 1.5Kw/h
1.5 Kw​
1 giờ chạy máy hết 0.5 lít xăng = 8.000 VNĐ
Dùng máy phát điện đắt gấp 8 lần so với dùng Thiết bị đổi điện

Tính toán thời gian sử dụng điện từ bình ắc quy:
Thời gian sử dụng =[Dung lượng ắc quy(Ah) x Điện áp bình(V)]x0.8 / Công suất phụ tải(W).
Ví dụ: Ắc quy 12V, 100Ah, công suất sử dụng 100W, thời gian sử dụng là 9.6 giờ.
(12 x 100) x 0.8​
= 9.6​
100​
Thời gian sử dụng phụ thuộc vào dung lượng bình ắc quy và công suất tải sử dụng.:
Tính thời gian nạp điện ắc quy:
Thời gian nạp điện = Dung lượng ắc quy / Dòng điện nạp.
Ví dụ: Loại ắc quy 12v, 100 Ah, dòng điện nạp 10A, thời gian nạp điện là 10 giờ. Tuy nhiên, máy RC 1000VAS có chức năng nạp điện tự động, nạp đến khi đèn hiển thị báo 100% là đầy bình, khi đó rút dây nguồn và tắt máy.
Chức năng bảo vệ:
Bảo vệ ắc quy khi điện áp ắc quy xuống thấp:
Khi sử dụng điện chuyển đổi từ bình ắc quy, nếu điện áp bình ắc quy giảm xuống, đồng hồ hiển thị báo ắc quy còn khoảng 25%, máy sẽ báo động bằng cách phát ra tiếng píp píp liên tục, nếu đang sử dụng máy tính vào lúc đó cần phải lưu dữ liệu kịp thời để tránh bị mất dữ liệu khi ngắt điện, hoặc giảm phụ tải.
Bảo vệ nạp điện quá áp:
Mạch điện nạp ắc quy áp dụng phương pháp nạp điện 3 giai đoạn tiên tiến, gồm giai đoạn “ dòng điện không đổi”, “hạn chế điện áp”, “dòng điện nạp nhỏ”. Cho nên, mạch điện nạp thường xuyên nhưng không gây ra hiện tượng nạp điện quá.
Bảo vệ quá tải:
Khi sử dụng điện chuyển đổi từ bình ắc quy, nếu phụ tải vượt quá công suất tối đa của máy, máy sẽ báo động bằng âm thanh và tự động ngắt đầu ra. Khi đó giảm phụ tải, tắt bớt các thiết bị điện, khởi động lại, máy sẽ hoạt động trở lại.

Hạng D
26/7/08
1.888
279
98
50
NGOCLINH HOTEL
Thớt này nên mang ra mục "Trên đường thiên lý ..." để nhiều người vào tham khảo cho ý kiến. Cảm ơn bác Ludwing đã tư vấn cụ thể.
Em có ý kiến thế này (em ko biết gì về kỹ thuật nhé). Mua 1 bộ UPS 1000 KVA cũ thanh lý khoảng 1-200k (chỉ hỏng bình điện, còn mạch vẫn xài tốt, mua ở chợ Nhật tảo) về đấu vào bình điện acquy (cỡ nào em cũng không biết tính). Cái UPS đó vừa sạc được, tự động ngắt đầy bình, vừa chuyển đổi điện lên 220V. Theo bác làm vậy có được ko?

Last edited by a moderator: