Hạng D
26/7/08
1.888
279
98
50
NGOCLINH HOTEL
Máy phát điện thì rất ồn, nhà em là KS nên bắt buộc phải dùng. Em muốn làm chống ồn cho máy phát điện thì làm cách nào nhỉ/ Em tính làm 1 cái thùng chụp vào bên ngoài cái máy khi nó đang chạy, làm thông gió và kéo cái ống xả ra xa máy được ko nhỉ?

Hạng D
27/1/06
2.040
0
36
Kích thước máy bao nhiêu mà định làm thùng hả Hùng, khi ko xài thì cái thùng ca71t đa7u? Xác định lại nhé: ồn do tie611ng nổ? - làm bô cho êm, máy 2 thì làm bô có quấn amia8ng sợi, máy 4 thì sẽ êm hơn, làm bô cho cao lên 1 tý, khi cần tháo bô ra cất cũng được, còn nếu òn do máy ? tìm giải pháp "bọc" bộ pận gây ồn bằng 1 lớp amiang, 1 lớp cách nhiệt mà mình làm sàn xe, mỗi lớp cách nhau 1 cm cho nó tiêu âm ...cũng đỡ phần nào đấy

Hạng D
26/7/08
1.888
279
98
50
NGOCLINH HOTEL
hoangnhimgia nói:
Kích thước máy bao nhiêu mà định làm thùng hả Hùng, khi ko xài thì cái thùng ca71t đa7u? Xác định lại nhé: ồn do tie611ng nổ? - làm bô cho êm, máy 2 thì làm bô có quấn amia8ng sợi, máy 4 thì sẽ êm hơn, làm bô cho cao lên 1 tý, khi cần tháo bô ra cất cũng được, còn nếu òn do máy ? tìm giải pháp "bọc" bộ pận gây ồn bằng 1 lớp amiang, 1 lớp cách nhiệt mà mình làm sàn xe, mỗi lớp cách nhau 1 cm cho nó tiêu âm ...cũng đỡ phần nào đấy

Máy phát của em 6.5KW, giống như máy bán ngoài chợ, thời em mua thì ko thấy có loại chống ồn như của Hữu toàn, mà cũng ko nghĩ nó ồn như vậy. Em để trên sân thượng mà cả nhà đều nghe (em thấy máy nào cũng kêu như vậy, nó là máy 'nổ" mà). Em muốn làm chống ồn giống kiểu của Hữu Toàn đó, làm 1 cái thùng trùm ra ngoài, thêết kế đường gió vào, khí thải ra, giải nhiệt ... Khi không dùng thì cái thùng vẫn úp vào máy thôi.

Hạng D
27/1/06
2.040
0
36
hunghanoi nói:
Máy phát của em 6.5KW, giống như máy bán ngoài chợ, thời em mua thì ko thấy có loại chống ồn như của Hữu toàn, mà cũng ko nghĩ nó ồn như vậy. Em để trên sân thượng mà cả nhà đều nghe (em thấy máy nào cũng kêu như vậy, nó là máy 'nổ" mà). Em muốn làm chống ồn giống kiểu của Hữu Toàn đó, làm 1 cái thùng trùm ra ngoài, thêết kế đường gió vào, khí thải ra, giải nhiệt ... Khi không dùng thì cái thùng vẫn úp vào máy thôi.
Vậy OK, cứ làm thôi, vừa che nắng mưa, vừa chống ồn, tiện cả dôi đường nhỉ

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Đề tài hay wá... các bác cho hỏi chút: tui đang có cái UPS 1,5KVA hư bình (nó xài 4 bình 12V7A) , nay tính mua bình ắc quy loại lớn khoảng 40A để thay vô chỗ 4 cái nhỏ cũ thì mua ở đâu có giá OK nhứt ah?

Hạng D
26/7/08
1.888
279
98
50
NGOCLINH HOTEL
F1 nói:
Đề tài hay wá... các bác cho hỏi chút: tui đang có cái UPS 1,5KVA hư bình (nó xài 4 bình 12V7A) , nay tính mua bình ắc quy loại lớn khoảng 40A để thay vô chỗ 4 cái nhỏ cũ thì mua ở đâu có giá OK nhứt ah?

Bác cứ mua 4 cái nhỏ như cũ, giá tổng cộng rẻ hơn, hư cái nào thay cái đó chứ ko phải thay hết 1 lúc (cũng hên xui ah). cái chính là nó đúng theo thíêt kế sản xuất nên có vẻ an toàn và bền hơn. Trước đây cty em cũng vứt đi mấy cái UPS hư, em ngồi buồn buồn tháo ra thấy chỉ hư bình, chạy ra mua thử mấy cái bình (150-200k/cái) về thay vào, xài tốt 2 năm nay rồi.

VIP CARD MEMBER
3/2/07
1.007
227
63
54
UPS của Bác chắc phải câu nối tiếp 2 bình rồi câu song song với nhau thành 24V
tối thiểu phải mua 2 bình rời .
Bác xem lại cách câu dây thế nào ?

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Tui mới kiểm tra và đo thử thì thấy nó mắc nối tiếp 4 bình với nhau, đo nơi 2 đầu dây đen-đỏ cắm vô bình thì thấy điên áp khoảng 50VDC. (mổi cái bình nó to bằng cái bình xe Spacy vâỵ đó)
Nhờ các bác tính giúp....

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/1/06
2.040
0
36
F1 nói:
Tui mới kiểm tra và đo thử thì thấy nó mắc nối tiếp 4 bình với nhau, đo nơi 2 đầu dây đen-đỏ cắm vô bình thì thấy điên áp khoảng 50VDC. (mổi cái bình nó to bằng cái bình xe Spacy vâỵ đó)
Nhờ các bác tính giúp....
Thường nó là bình 12 volt mắc nối tiếp, bác mua tương tự thông số bình cũ là được. Có mẹo này, em đã làm thử, thấy ok: lấy bình cũ (bình khô), cạy nắp ra, châm nước bình (mua ngoài chỗ phụ tùng xe gắn máy) vào khoảng 1/2 bình, đóng nắp và sạc, em xài cũng được hơn 2 tháng rồi vẫn ok, con gái em ngày nào cũng chạy xe đạp, nó cứ mở suốt đèn đuốc trên xe nó (em chế thêm), nghe nhạc linh tinh ...cứ yếu bình thì em sạc lại, vậy mà cũng ok lắm, các bác thử xem nhé
Bác F1 có cái sign hay quá

Last edited by a moderator: