Tập Lái
27/9/19
6
9
3
Thu Duc
Mình đang dự tính mua X3 cũ đời 2012. Mà mẹ và vợ mình trước đây đi xe dịch vụ Inova thì bị say xe (chỉ chạy được vài km là bắt đầu say, mặc dù tài xế cố gắng chạy êm). Nhưng đi taxi 4 chỗ thì không sao.

Mình nghe nói X3 2012 ngồi thoáng hơn 320i 2012, không biết X3 đi có bồng bềnh hơn 320i không ạ, sự chênh lệch cảm giác bồng bềnh giữa 2 xe có chênh lệch nhiều không ạ.

Mục đích mua xe để phục vụ gia đình đi lại, lâu lâu đi SG -> Vũng Tàu. Các bác có kinh nghiệm cho e lựa chọn nào tối ưu nhất để phục vụ được tiêu chí trên ạ.

BMW 320i và X3 có sự khác biệt người ngồi hàng sau không?

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Bình ka béo
Hạng B2
24/5/21
100
64
28
33
thấy bác chủ thớt mới đăng trên fb hội bmw. Nếu là mình thì mình chọn gầm cao đi nội thành khoẻ hơn, khỏi lo cạ gầm. Còn nếu ngại say xe thì b nên lấy sedan chạy sẽ đỡ hơn vì đã là gầm cao thì lên x5 x6 vẫn có 1 chút bồng bềnh. Mình từng chạy sedan sau đó chuyển qua suv thì đi thấy sướng hơn, đỡ lo gầm thấp hay trời mưa ngập. Nếu b sử dụng lâu dài thì nên lấy luôn x3. Còn nếu sử dụng thời gian ngắn rồi đổi xe thì nên lấy 3s rồi sau này muốn đổi lên gầm cao cũng ko muộn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/4/12
2.336
7.318
113
Chốt lại là qua F30 2012 chứ ko thèm ngó IS250 2007 nữa ha bác chủ?
Giờ thì tới bài toán muôn thuở là sedan hay SUV cùng phân khúc?
Say xe thì có nhiều nguyên nhân như xe bí, mùi, lắc,ồn .... và từ kinh nghiệm vợ mình thì mình thấy vị trí ngồi ít say nhất là ghế phụ, còn ngồi ở hàng sau thì vợ mình cũng bị say. Thế nên nếu vợ và mẹ vợ bác say xe thì đi xe nào bác cũng nên ưu tiên ghế phụ cho người say nhất. Mẹ vợ mình thì còn say hơn cả vợ mình nên khi đi có mẹ vợ mình thì ưu tiên ghế phụ cho nhạc mẫu, còn vợ mình ra sau.
Còn bác phân vân 2 con trên thì mình nghĩ bác nên nghiên cứu X3, trần cao, thoáng hơn cũng góp phần đỡ say xe, đi nội thành cũng đỡ rón rén hơn F30. Và quan trọng xe gia đình đôi lúc bác cần chở cái gì to to cồng kềnh chút thì X3 tiện hơn rất nhiều. Ví như em, mỗi lần nhà gởi cho thùng đồ lạnh từ quê vào, thùng xốp to và nhét vào cốp sedan là khá vất vả.
Nhưng ở chiều ngược lại, ngoại hình con F30 nó bắt mắt hơn con X3 rất nhiều :)

Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
Đi hoài quen xe rồi thì hết say thôi. Ngày xưa mẹ mình cũng vậy, ngồi xe đò đi các tỉnh dậy sv, ban đầu say, riết rồi quen, đi xe nào cũng được.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.739
11.974
113
Chốt lại là qua F30 2012 chứ ko thèm ngó IS250 2007 nữa ha bác chủ?
Giờ thì tới bài toán muôn thuở là sedan hay SUV cùng phân khúc?
Say xe thì có nhiều nguyên nhân như xe bí, mùi, lắc,ồn .... và từ kinh nghiệm vợ mình thì mình thấy vị trí ngồi ít say nhất là ghế phụ, còn ngồi ở hàng sau thì vợ mình cũng bị say. Thế nên nếu vợ và mẹ vợ bác say xe thì đi xe nào bác cũng nên ưu tiên ghế phụ cho người say nhất. Mẹ vợ mình thì còn say hơn cả vợ mình nên khi đi có mẹ vợ mình thì ưu tiên ghế phụ cho nhạc mẫu, còn vợ mình ra sau.
Còn bác phân vân 2 con trên thì mình nghĩ bác nên nghiên cứu X3, trần cao, thoáng hơn cũng góp phần đỡ say xe, đi nội thành cũng đỡ rón rén hơn F30. Và quan trọng xe gia đình đôi lúc bác cần chở cái gì to to cồng kềnh chút thì X3 tiện hơn rất nhiều. Ví như em, mỗi lần nhà gởi cho thùng đồ lạnh từ quê vào, thùng xốp to và nhét vào cốp sedan là khá vất vả.
Nhưng ở chiều ngược lại, ngoại hình con F30 nó bắt mắt hơn con X3 rất nhiều :)
Đúng rồi về hình dạng thì F30 thắng rồi.
Về ngồi thì F30 cũng rộng lắm, nhưng X3 rộng hơn và được cái ghế cao ngồi đi xa tốt hơn nhiều.
Say xe vì tốc độ nên chắc đi chậm tí là yên thân ngay.
Bác chủ nên lấy X3.
Đi xa vẫn là SUV hơn còn sedan thì tốc độ thôi chứ ngồi bị bó buộc lắm.

• Like
Reactions: tungthanh
Hạng B2
16/7/16
293
7.775
119
Xe gia đình thì cứ mới 100% mà táng anh ạ. Tầm tiền này thiếu gì xe mới?
Còn xe Đức 10 năm tuổi thì để hoặc là mấy anh đam mê thích vọc vạch, hoặc là phúc boi ít tiền thích thể hiện xài đi anh.

• Like
Reactions: trunghq119
Hạng D
8/4/12
2.336
7.318
113
Xe gia đình thì cứ mới 100% mà táng anh ạ. Tầm tiền này thiếu gì xe mới?
Còn xe Đức 10 năm tuổi thì để hoặc là mấy anh đam mê thích vọc vạch, hoặc là phúc boi ít tiền thích thể hiện xài đi anh.
Tuỳ sở thích thôi bác.
Xe sang cũ thì phải chấp nhận chăm sóc vất vả hơn, chi phí lớn hơn nhưng bù lại đi sướng hơn và an toàn hơn
Xe mới trong tầm giá xe sang cũ thì yên tâm, chi phí thấp hơn, đi ko lo nghĩ nhưng lái chán hơn và an toàn cũng thấp hơn
Như vụ bên dưới, nếu là 1 trong 2 lựa chọn F30 hoặc X3 của bác chủ thớt trong tầm giá thì chắc ko nát như con sonet kia :) . Những trường hợp này thì mình đâu lường đc, mình cẩn thận nhưng chưa chắc là người khác ko ủn mình.
Đi gia đình thì em vẫn đặt an toàn lên hàng đầu
.

• Like
Reactions: skipton.nguyen
Hạng B2
16/7/16
293
7.775
119
Tuỳ sở thích thôi bác.
Xe sang cũ thì phải chấp nhận chăm sóc vất vả hơn, chi phí lớn hơn nhưng bù lại đi sướng hơn và an toàn hơn
Xe mới trong tầm giá xe sang cũ thì yên tâm, chi phí thấp hơn, đi ko lo nghĩ nhưng lái chán hơn và an toàn cũng thấp hơn
Như vụ bên dưới, nếu là 1 trong 2 lựa chọn F30 hoặc X3 của bác chủ thớt trong tầm giá thì chắc ko nát như con sonet kia :) . Những trường hợp này thì mình đâu lường đc, mình cẩn thận nhưng chưa chắc là người khác ko ủn mình.
Đi gia đình thì em vẫn đặt ưu tiên lên hàng đầuView attachment 2668707View attachment 2668708.

Nói thì sợ lại war đi xa chủ đề nhưng mình dự con BMW mà vào thế như kia thì cũng ko khác mấy đâu anh.

Mấy anh thích chăm xe và vọc vạch thì thôi mua về vọc lấy kinh nghiệm hoặc chơi thỏa đam mê cũng được. Chứ đã nghĩ nhiều về độ thoái mái của gia đình thì mình ưu tiên xe mới hơn, độ tin cậy nó cao hơn rất nhiều trong những tình huống sử dụng hàng ngày. Còn xui xui tai nạn kiểu kia thì xe nào cũng phải nhờ ông bà độ thôi.

Anyway, tiêu chí mỗi người mỗi khác, ko giống nhau hết được. Thấy bác chủ đẽo cày giữa đường nên mình cũng góp gạch đá thôi.

• Haha
Reactions: trunghq119