Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
ý trời đã định, giờ chỉ còn chờ THACO muốn ăn dày hay không thôi... thuế 0% mà THACO muốn ăn dày thì cũng chịu

em nghĩ THACO sẽ không ăn dày, điển hình vừa thâu Bim vào ảnh giảm cũng một ít, còn 2B ảnh giảm một phát như tát vào mặt mấy anh nhập khẩu tư nhân. Mong ảnh nhập xe từ thái về giá tốt như Honda đã áp dụng cho một số dòng CB650f, CBR650.... khi đó Bim sẽ đầy đường như lợn con

• Like
Reactions: ReventonV12
Hạng C
15/8/17
688
453
63
36
Nếu Việt Nam đi tay lái nghịch thì khả thi còn thị trường bé tí tẹo thì người ta không lắp ráp vài chiếc cho mất công

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Theo mình thì không phải giá trị linh kiện bao nhiêu % mà là giá trị gia tăng tại Tháiland bao nhiêu % là được CO Thai.

Ví dụ mình biết nhiều cty Nhật, Ý nhập 100% linh kiện từ TQ, TW sang, chỉ lắp lại và đóng thùng nhưng được CO Ý Nhật. Do giá trị gia tăng từ Ý Nhật cao hơn giá trị nhập.
Tức em nhập toàn bộ linh kiện TQ, ví dụ 10.000$, ráp thành con xe em bán 50.000$, có khai báo và đóng thuế, xe của em là "made in Vietnam" hả bác?

Hạng B1
19/6/17
95
164
38
33
Tức em nhập toàn bộ linh kiện TQ, ví dụ 10.000$, ráp thành con xe em bán 50.000$, có khai báo và đóng thuế, xe của em là "made in Vietnam" hả bác?
nó là giấy chứng nhận nguồn gốc ( certificate of origin ) xe có xuất xứ từ Thái Lan chứ ko phải là xe đc làm bởi Thái Lan . Thực tế nhiều nước thả nổi cái giấy CO này cho công ty làm chỉ cần sản xuất tại nước của nó là đc cấp CO rồi . Nhưng trong khối ASEAN nó quy định hàm lượng ASEAN trong mỗi sản phẩm xuất khẩu phải > or = 40% theo giá FOB . Nó cũng bao gồm luôn chi phí nhân công, khấu hao , chi phí quản lý , + cộng lợi nhuận . Công nghiệp phụ trợ cho oto ở Thái Lan ko thiếu nên nói chung BMW nó không cần phải nhập 100% đâu nên giấy CO này có là chắc rồi

Hạng B2
3/6/15
114
260
63
44
em nghĩ THACO sẽ không ăn dày, điển hình vừa thâu Bim vào ảnh giảm cũng một ít, còn 2B ảnh giảm một phát như tát vào mặt mấy anh nhập khẩu tư nhân. Mong ảnh nhập xe từ thái về giá tốt như Honda đã áp dụng cho một số dòng CB650f, CBR650.... khi đó Bim sẽ đầy đường như lợn con
Thôi, đừng mơ giá xe giảm ở VN các bác ạ.
Ảnh giảm để kích cầu thôi. Ăn vẫn còn dày lắm.
Mà thường mẫu bim mới ra thì bao lâu về đến VN các bác nhỉ?

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.856
12.133
113
5 series mới ra 2016 mà dự là 2019 mới về còn gì. BMW cỡ nào cũng không rẻ được đâu hic.
Nhưng vào tay Thaco chắc chắn giá dễ thở hơn thời Euro Auto của bọn Malaysia ăn dày.
Còn làm trong nước thì chắc never, Thaco cũng có ý định làm trong nước nhưng chắc không thể làm lại Merc vì bán sao lại, chưa kể xe loại to thì không thể nào bằng S.
Vincom chắc ban đầu cũng nhảy vào bán rồi làm BMW nhưng thấy không khả thi nên tự đẻ luôn.
P/S: cái X5 trong hình nó đẹp vô đối từ trong ra ngoài nhỉ.
Nội thất với ngoại thất này thì Merc phải sợ luôn.