Hỏi/Đáp Kỹ Thuật BMW X3 có tiếng ù là bệnh gì?

Hạng B2
12/11/07
255
68
28
BMW X3 có tiếng ù là bệnh gì?

Các bác đang đi X3 cho em hỏi, em mới chuyển từ 520i 2016 (f10) sang X3 M sport mới (odo 300km). Khi dừng hoặc chạy chậm thì thấy cách âm rất tốt, ngồi trong xe yên lặng hơn cả f10.

Nhưng khi chạy tầm >40km/h tiếng vọng của lốp to hơn f10. Thậm chí vào đường hơi nhám tí tiếng ù tai xuất hiện khá khó chịu, đường đẹp thì nghe tiếng ù nhỏ hơn.

Các bác cho hỏi X3 nó cách âm gầm kém hơn F10 như vậy hay tại xe em có ron nào đó không kín hay cầu sau có vấn đề nhỉ ?

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
28/8/19
6.706
11.404
113
Palm Beach, Florida, US
Bạn phân biệt rõ tiếng vọng của lốp và tiếng ù ở tai nó khác nhau. Thường thì tiếng vọng phản hồi lốp nó tùy thuộc lốp xe và áp suất bơm còn tiếng ù tai là do áp suất trong xe thấp hơn bên ngoài chủ yếu do xe bị hở đâu đó. Chạy càng nhanh áp suất càng thấp càng nghe rõ ù tai.

Hạng B1
30/9/17
61
65
18
34
Ù là bệnh của lốp bác nhé. Vỏ runflat thì chắc chắn là ù hơn vỏ bình thường. Nếu bác không đi xa nhiều thì có thể ngâm cứu đổi sang vỏ thường vừa tiết kiệm chi phí mà vừa êm hơn trong điều kiện đường xá VN chưa được tốt.

• Like
Reactions: bi_xe_hanh
Hạng B1
16/10/14
86
71
18
43
1 khả năng nữa là xe bị chuột chui vào dc khoang lái xe của bạn, nó cắn vật liệu cách âm để vào nên gây ra ù, nên thử bằng cách để 1 ít đồ ăn trên xe rồi ktra.

Tập Lái
6/2/09
25
19
3
Lốp runflat trên X3 bị ù bác nhé, đặc biệt là nếu lốp bị méo. Xe ông anh em bị ù như vậy, kiểm tra cầu, láp, các kiểu ko sao, thay bộ michelin vào hết luôn. :)

Hạng B2
12/11/07
255
68
28
khả năng cao là lốp runflat + cách âm cũng chưa tốt lắm. em đi đường mới tráng nhựa láng thì im ru. em đang định đi cân mâm lại xem có đở không, mà khi chạy không có cảm giác rung vô lăng hay xỉa lái gì cả.
Cũng có thể do em đi 520i cách âm khá tốt, nên giờ chuyển qua x3 nên thấy nó ồn hơn.