Hạng B2
2/1/06
421
144
43
43
Xe tay ga nào cũng có 1 bộ phận đen được gọi là bộ lọc gió ,bộ lọc gió hướng dẫn sau mỗi 3000km thì tháo ra súc rửa sạch bằng dung môi (nước xà phòng,dầu lửa...)sau đó để khô nước ,nhúng vào nhớt máy sạch...Vậy bộ phận lọc gió là cái gì?ko súc rửa thì co sao ko?sao trên xe số ko có ,chỉ có tay ga mới có vậy? Bác nào biết giúp em với!!!

Hạng B2
25/9/05
317
0
0
RE: Bộ lọc gió của xe tay ga là cái gì?

sao ko, xe nào cũng có, 4 bánh 2 bánh có hết.
Công dụng là để lọc sạch khí đưa vào bình xăng con, tại đây sẽ tạo ra hồn hợp khí xăng đưa vào buồng đốt. Khí đưa vào mà ko sạch là tiêu luôn cái máy đó, hư bạc nè.
Xe số thì coi cái bình xăng con ở đâu, nhìn coi nó nối với cái hộp đen đen, cái hộp đó là bộ lọc gió đó, gọi tắt là pô E.
Tay ga như Sh, Dylan thì cái pô E nằm bên hông trái của xe đó, trên lốc máy đó, có cái hộp đen đen là nó
Đi một thời gian thì cái này sẽ toàn là bụi, khí vào ko còn thông nữa, ảnh hưởng tới sự hoạt động của máy, nên phải vệ sinh thường xuyên. Ai chưa biết cách vệ sinh thì tui sẽ nói tiếp

Hiện nay có bán pô E tăng tốc nữa, nghe tiếng vui lém, hehehe

Hạng B2
2/1/06
421
144
43
43

vậy bác hướng dẫn cách làm sạch bộ lọc gió tay ga đi .Po E tăng tốc ra sao vậy bác ,giá bao nhiêu?gắn cho xe gì được??

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Vệ sinh thì tháo pô E ra, có cái lọc gió ổ trỏng đó, tháo cái lọc gió đó ra, xe SH thì ko rõ ra sao nhưng attila thì cái cục lọc đó còn có lớp mút bên ngoài để lọc bụi, lớp này được thấm dầu để bắt bụi đó, còn cục lọc gió thì khô queo ah.

Tháo miếng mút ra, dùng xăng rửa cho sạch, để cho khô, lấy dầu máy tẩm vào, vắt cho ráo.
Cục lọc gió thì lấy bàn chải làm sạch thôi, cục này ít bị bụi lắm tại bụi chỉ tập trung vào miếng mút thôi.
Nếu muốn làm sạch cục lọc gió luôn thì hơi cực đó, chỉ dùng xăng để làm sạch thôi nha, đừng có mà tẩm dầu vào. Để cho thiệt khô -->> nếu còn ẩm thì gắn vào phải đi một hồi máy mới bình thường được.

Gắn miếng mút vào cục lọc rồi ráp vào xe, căn chỉnh xăng gió lại

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Hình 2 bánh gắn pô E tăng tốc nè, chú ý con satria nha, bình xăng con độ đó, chơi heo dầu brembo luôn

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

@Bornlove: bác cho em hỏi cái cục gắn ngay cái phuột nhún là gì đó bác? Em thấy một số xe tay ga hay gắn.

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Cái nhún dầu đó mà, giống như nhún thường nhưng có bình dầu đặt ổ ngoài, giúp nhún êm hơn, nó giống cái xylanh vậy đó, lúc nhún xuống thì dầu bị nén, dầu có có tác dụng triệt tiêu chấn động

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Thế em muốn gắn cái nhún dầu này thì chỉ cần mua thâm cái bình gắn vô cái phuột cũ được không? hay phải thay nguyên bộ vậy bác bornlove?

Hạng B2
28/8/04
119
0
0
nguoi den tu Trieu Chau

em nghe đồn là phải thay hết nguyen phuộc bác à!mà cái này thấy nó có êm quái gì đâu. Cứng ngắt à bác!Thấy mấy chiếc Dylan gắn nhìn xấu ko tả duoc