Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Cảm ơn anh Osin. Sáng nay em cũng mới đánh xe vào hãng check. Bên đó nói em đây là bầu trung hoà. ngoài ra có bầu giữa (là cái mờ mờ trong hình). Và bầu cuối (pô). Em cũng không phải dân kĩ thuật. :D nên anh cũng thông cảm nếu có sai xót. Hiện tại Hãng check xong báo confirm bình thường, không cần thay thế, sửa chữa gì nên em cứ chạy và theo dõi xem sao.
Không có gì, theo tôi thì có 2 bầu giàm thanh tạm dịch mà trước và sau, (primary, second), Còn ở VN có hay không thì tôi không chắc chắn

Về ống xả thì có 2 phần, phần trung hoà và phần giảm thanh
Thường phần trung hoà là đi ra đầu tiên
sau đó là ống giảm thanh, theo nguyên tắc thì có "3 cái bầu"

Theo trên hình bạn sẽ thấy pot catalytic là bộ phận trung hoà cho dể
Sau đó bạn có 1 phần phình ra (pot de détente/primaire) coi như giảm thanh đầu tiên
Và Silencieux (giảm thanh lần 2)
Có nhiều chiếc thì phần trung hoà khí được thay thế bằng cái lọc nhỏ (filtre à particules) như trong hình thì nó thay thế cho đoạn đầu tiên của ống pô
Hình nầy to hơn có thể bạn hiểu nhiều hơn, và là tiếng anh cho bạn dể đọc.

Do đó nếu bạn nhìn thấy ống pô chỉ có 2 cục bự là khả năng bộ trung hoà không có... bạn yên tâm đi nhé

Viết thì theo nguyên tắc như thế, nhưng không biết ở VN có cắt xén gì so với thông số kỹ thuật thì ... thú thật tôi không biết . Hy vọng những gì viết trên, bạn có thể an tâm ....

Nhớ đừng đi các nơi khó đi nhất là Sedan, gầm thấp, khi đến gờ giảm tốc và có thể tăng nhẹ sau khi bánh trước vừa qua khỏi gờ ... nên để ý là được

Tiện cho các bác nào đi xe dầu và xăng

Đây là sơ đồ ống xả xe dầu

Và hệ thống xe xăng

Cái màu xanh tức là bộ trung hoà khí thải của tất cả loại xe

Đây là sơ đồ ống xả xe dầu (có ADBLUE)

Chỉnh sửa cuối:
10/5/17
1.581
1.353
118
Cuối tuần iem sắp xếp nâng gầm lên xem, em bị y chang như Bác mà có vẻ nặng hơn.
Tuần trước chạy QL22, thằng xe chở đá hộc (đá xanh) chạy phía trước làm rơi 1 cục lăn lóc trên đường, sợ cán phải nó nên em đảo lái cho vào giữa 2 bánh, nào ngờ nó còn lăn nên bay đụng vô cái gầm xe khá mạnh, chắc móp chỗ nào đó rồi.

• Like
Reactions: Buuvohong
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Không có gì phải lo. Anh em đi C180k đời 2004 thường bị mục cái bầu này. giải phát là cắt bỏ, hàn 1 đoạn innox vào và...chạy tiếp thôi. Với tiêu chuẩn khí thải của VN thì vẫn đăng kiểm bình thường. :D :D

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Không có gì phải lo. Anh em đi C180k đời 2004 thường bị mục cái bầu này. giải phát là cắt bỏ, hàn 1 đoạn innox vào và...chạy tiếp thôi. Với tiêu chuẩn khí thải của VN thì vẫn đăng kiểm bình thường. :D :D
Để bông gòn lót vào trong, có cái nắp bắt ốc, chừng nào dơ đem ra thay nha bác Trác :):):)
Nói chơi thành thiệt ... có loại bông gòn chống nóng đó bác .....:):):) chắc luôn, bác tìm đi, nó lúc trước trộn chung trong bố thắng, (bây giờ hết rồi) còn VN thì em kh biết

Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
Tương lai gần thì không, tương lai xa thì có vấn đề, nếu thật sư trúng ngay bộ trung hoà (Catalyser/Catalyseur) thì tiền thay không hề rẽ so với bộ giãm âm. Bạn cứ xữ dụng bình thường, Đến khi có tiếng lạ (tiếng ống pô bị mục), hay cá vàng hiển thị thì bạn sẽ biết nên làm gì .

Về chiếc nầy tôi nghĩ là phần giảm thanh. Chứ VN làm gì có bầu trung hoà , nhất là Toyota lại ở VN? Nếu theo thông số kỹ thuật thì chắc chắn như bạn D23 viết là giảm thanh primary

Bạn nên nhớ phần nầy ngay cả âu mỹ chúng cũng hay chôm (nếu thật sư là bộ trung hoà khí)

Chúc bạn may mắn
Trung hoà khí chôm làm sao bác nhỉ.
Vặn ốc rồi móc đi à bác?
Cái vụ Volkswagen hồi đó giấu mức khí thải chắc là có liên quan cái trung hoà khí này nhỉ

• Like
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Trung hoà khí chôm làm sao bác nhỉ.
Vặn ốc rồi móc đi à bác?
Cái vụ Volkswagen hồi đó giấu mức khí thải chắc là có liên quan cái trung hoà khí này nhỉ

Vụ khí thải là khác, Em có viết bài về VW vụ nầy rồi mà, các hãng khác từ đông sang tây đều dính không nhiều thì ít

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Ngoài con đội, với đội ngũ canh me , chỉ cần 2 món nầy
Scie 1.jpg
Scie 2.jpg

đều xài bằng accu khá thuận tiên, vừa gọn vừa lẹ ...
Scie 3.jpg
Cắt 1 phát, phát thứ 2 là đây

Scie 4.jpg

Xong hàng, các bác biết kim loại nầy đắt hơn vàng ....cở 10 lần đó nha .

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
  • Like
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
và cũng mang đến cho chủ xe 1 chiếc xe gầm rú tầm cỡ siu xe.
Và sẽ được ... 2 anh cảnh sát công lộ đi kèm theo .... và giấy phạt nếu không thay, sửa trong vòng 7 ngày (hình như vậy) vì .... bị chôm . Còn như không bị chôm mà ống pô lủng thì phạt ngay ....

1 - ô nhiềm
2 - tiếng động quá lớn

Bên em thì các cãnh sát thích tuýt còi và kiểm tra mấy xe ..... cũ, , xe móp méo ...bị đụng phần đèn ....