Hạng D
24/10/15
3.596
2.470
113
33
Các bác xe tải toàn bỏ đó bác. Bỏ tạm thì dc, chứ bỏ luôn dc thì hãng đã làm lâu rồi

• Like
Reactions: beocon14
Hạng C
7/9/15
697
8.372
93
oh, em bẩu trang 10 em gửi kq
qua trang 11 rồi, sao em post vào trang 10 đc
mí anh xóa bớt đi ^_^

Hạng B2
30/1/09
138
60
28
Có 02 lý do mà người ta khoing dùng nước "thường" để giải nhiệt động cơ:
1. Nhiệt độ sôi của nước "thường" là ~100 độ. Khi sôi, thể tích lượng nước trong hệ thống giải nhiệt (~4 - 8 lít) sẽ làm tăng thể tích lên khoảng 20%-40% ===>>> phá vỡ mọi liên kết, khớp nối, bục rách đường ống ...(nước chuyên dụng có độ sôi từ ~ 110 - 120 độ). Vì vậy, đặc biệt lưu ý:
a. KHÔNG đổ nước giải nhiệt vượt mức MAX trong bình, vì hệ thống giải nhiệt cần có không gian để dãn nở thể tích.
b. KHÔNG được thay thế nắp bình giải nhiệt bằng loại khác, vì nắp bình giải nhiệt được thiết kế để chịu áp suất khi thể tích đường ống tăng/giảm.

2. Nước "thường" sẽ ăn mòn các vị trí tiếp xúc, tạo mảng bán, ngăn dòng chảy của radiator/két nước...(nước chuyên dụng có chất "gì đó" không ăn mòn và tạo mảng bám).
Chào Anh,
  1. Thể tích nước tăng ghê vậy, tạo áp suất cao , nổ banh hết...kakak
  2. Hoàn toàn đồng ý, nhưng cũng khá lâu, nhà Em có mấy chiếc 197.x-8.x, toàn dùng nước giếng , mà cũng mòn , gỉ sét nhẹ

• Like
Reactions: beocon14
Hạng D
11/2/11
1.304
2.370
143
www.falkentire.com
Bỏ thì nước luôn chay qua két phía trước.
Nên máy sẽ luôn bị nguội.
Mà nhiệt độ máy nguội thì ECU sẽ báo phun xăng nhiều hơn.
Phun nhiều hơn mà máy mãi ko nóng lên, nên xăng sẽ ko cháy hết, tạo ra muội than.
Nên hao xăng hơn.
Xe chạy hoài trong điều kiện xăng nhiều, gió ít thì sẽ bị đen đầu bugi.

Thế thôi, làm quái gì nằm đường nằm xá, nghe ghê vãi háng...

Tập Lái
19/9/08
23
8
3
bỏ van này chạy cũng ko sao, van có tác dụng ở xứ lạnh để làm nóng động cơ khi khởi động, khi nhiệt độ nước làm mát tăng lên đến nhiệt độ đặt trước thì van mở cho nước lưu thông qua két làm mát . vì vậy khi tháo ra thì khi khởi động nước làm mát lưu thông luôn thế thôi có ảnh hưởng gi lớn đâu, bạn cứ yên tâm mà đi.

• Like
Reactions: beocon14 and Linh74