Hạng B1
2/1/15
56
30
8
66
em đã tìm mép cửa và cả khu vực lái... ko thấy cái thông số nào.
Vị trí mép ô cửa bên phía lái xe ngang tầm ghế ngồi của lái xe. Tuy nhiên nếu xe bác đã sơn lại toàn bộ thì có thể bị mất các quy ước này rồi.

Hạng B2
2/12/07
233
195
43
Bơm lốp như thế nào là hơp lý

Bài viết trên của em có vẻ chưa giải quyết được thắc mắc của bác chủ nên em mạo muội viết thêm cho rõ hơn.
Có nhiều đơn vị đo áp suất như Bar, Pa, Kg/cm[sup]2[/sup], Psi....tùy thuộc vào hệ đo lường và thói quen của mỗi quốc gia. Nhà sản xuất lốp khi nhắm đến thị trường nào đó thì phải tìm hiểu xem đơn vị đo áp suất thông dụng ở thị trường đó là gì để có hướng dẫn cho phù hợp. Vấn đề là có vài nhà sản xuất không chịu "thích nghi" với thị trường hoặc chúng ta sử dụng lốp nhập khẩu dẫn đến không hiểu hướng dẫn áp suất bơm phù hợp. Áp suất phổ biến ở Việt Nam là Kg/cm[sup]2[/sup], hay đơn giản mấy anh chỗ vá vỏ gọi là "ký"
Có nhiều công cụ chuyển đổi áp suất (hỏi anh Google). Đây là một ví dụ:
http://www.doidonvi.com/don-vi-do-luong/Ap-suat.aspx
Xem hình trên ta thấy áp suất là 35 Psi (chỗ khoanh đỏ). Tra chuyển đổi thành đơn vị kg/cm[sup]2[/sup] ta được 2.46. Như vậy, với lốp trên, ta ra tiệm bơm hơi và mạnh dạn hô: "cho anh hai ký rưỡi":3danbanh:
Em xin bổ sung thêm ạ, cái Max Press 35 Psi đó là á suất tối đa của vỏ chứ không phải là áp suất khi bơm bánh xe ạ !!!

• Like
Reactions: phambaoloc
ổn nhất thì 2kg2-2kg3 bác ạ.
Về lốp .
Bác cho qua em GY đi, bên em khách qua phàn nàn và bảo hành về GY tương đối nhiều đó.
Bác chuyển dòng Bridgestone, Dunlop hay ToYo xem, giá mấy em này cũng rất ok.
Bên em giảm 300.000đ cho anh em OS bác nhé !
Tất cả sản phẩm đều được bảo hành ! ( kể cả miếng vá xe )
Bridgestone 215/70/R16 bao nhieu ha Bac. Em can 1 cap (2 chiec). Tks Bac nhieu. Xin loi vi khong go dau tieng Viet duoc.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vị trí mép ô cửa bên phía lái xe ngang tầm ghế ngồi của lái xe. Tuy nhiên nếu xe bác đã sơn lại toàn bộ thì có thể bị mất các quy ước này rồi.
Bác xem lại, nếu có thì nó nằm chỗ này bác ơi

Em xin bổ sung thêm ạ, cái Max Press 35 Psi đó là á suất tối đa của vỏ chứ không phải là áp suất khi bơm bánh xe ạ !!!
Bác này nói đúng nè

Cách bơm lốp xe có nhiều bài viết nhưng mình thấy bài này khá đủ, bác chịu khó đọc cũng bổ ích lắm
http://www.nexentire.vn/tin-tuc/7-luu-y-quan-trong-khi-kiem-tra-ap-suat-lop-xe-oto.html
Chúc các bác chăm sóc lốp xe tốt để yên tâm trên mỗi cung đường.

• Like
Reactions: cuki