Hạng B1
20/4/15
61
11
8
44
Bục đầu cút nối ống nước mát ra dàn sưởi

Xin chào các bác, chúc các bác os sức khỏe, vạn sự như ý!
Nhờ các bác trợ giúp hộ cách xử lý vấn đề xe cỏ của em với ạ!!

Vừa rồi phát hiện ngay cổ ống nước cỡ phi 27(từ lốc máy ra) nối vào dàn sưởi bị rò nước. Em có tháo cổ dê rút ống ra thì phát hiện lõi cút đã bị mục và đã mỏng nên cổ dê không ôm chặc vào được, hiện đang gá tạm và bôi kêu bên ngoài chạy đỡ.

Cho em hỏi thăm đã có bác nào đã từng gặp qua trường hợp này chưa ạ và xử nó như nào...!!!

Có thể nào trồng lại đầu ống đó(antimon hoặ nhôm) hay tiện đầu ống nhôm đóng vào(giống kiểu đóng nòng xe máy) được không ạ!!

HIện không dám đi xa vì sợ tụt cổ dê giữa đường

Em xin chân thành cảm ơn ạ!!
Trân trọng.

Last edited by a moderator:
Vừa rồi phát hiện ngay cổ ống nước cỡ phi 27(từ lốc máy ra) nối vào dàn sưởi bị rò nước, em có tháo cổ dê rút ống ra thì phát hiện lõi cút đã bị mục và đã mỏng nên cổ dê không ôm chặc vào được, hiện đang gá tạm và bôi kêu bên ngoài chạy đỡ,
-Cho em hỏi thăm đã có bác nào đã từng gặp qua trường hợp này chưa ạ và xử nó như nào...!!!
có thể nào trồng lại đầu ống đó(antimon hoặ nhôm) hay tiện đầu ống nhôm đóng vào(giống kiểu đóng nòng xe máy) được không ạ!!
Trân trọng.
Nếu bác ko sử dụng dàn sưởi thì tiện 1 co sắt nối tắc 2 đầu ống lại đi bác cho an toàn

• Like
Reactions: Micheal_hoi
Hạng B1
20/4/15
61
11
8
44
Nếu bác ko sử dụng dàn sưởi thì tiện 1 co sắt nối tắc 2 đầu ống lại đi bác cho an toàn
Cảm ơn bác cvan nhiều nhé! nếu đóng được co sắt vào thì ok,chắc phải làm cẩn thận chứ không nó lại nứt vành antimon(lốc) thì hỏng!!! em cảm ơn bác!

Hạng F
29/10/16
11.455
21.552
113
Pháp
Vừa rồi phát hiện ngay cổ ống nước cỡ phi 27(từ lốc máy ra) nối vào dàn sưởi bị rò nước, em có tháo cổ dê rút ống ra thì phát hiện lõi cút đã bị mục và đã mỏng nên cổ dê không ôm chặc vào được, hiện đang gá tạm và bôi kêu bên ngoài chạy đỡ,
-Cho em hỏi thăm đã có bác nào đã từng gặp qua trường hợp này chưa ạ và xử nó như nào...!!!
có thể nào trồng lại đầu ống đó(antimon hoặ nhôm) hay tiện đầu ống nhôm đóng vào(giống kiểu đóng nòng xe máy) được không ạ!!
Trân trọng.
Bạn có hình không vậy ?

Hạng D
21/5/13
1.061
4.133
143
bác nói cụ thể hơn...như xe gì, hình ntn thì mới tư zấn đc chứ?

Hạng B1
20/4/15
61
11
8
44
dạ vâng!! cảm ơn các bác, để tối em về em chụp hình để các bác giúp ạ!!!

Hạng C
22/8/13
557
504
63
Bạn gì bên trên nói đúng, ống vô trong xe là thuộc hệ thống sưởi thôi, không dùng sưởi thì đấu 2 ống đó lại với nhau là xong. Khi cần dùng thì thay két nóng.

Hạng B1
27/9/12
87
98
33
Không nên đấu 2 đầu ống vào với nhau vì như vậy hệ thống lạnh sẽ không có "nóng".
Hệ thống lạnh gồm giàn lạnh và giàn nóng. muốn lạnh hết cở thì chỉnh cửa chia gió sẽ đóng giàn nóng lại, nóng hết cở thì cửa chia gió đóng giàn lạnh lại. vừa vừa thì sẽ có 1 chút nóng kết hợp với 1 chút lạnh.
Như vậy nếu không có "nóng" thì em nào mặc váy ngồi xe bác sẽ lạnh teo chim vì không thể chỉnh bớt lạnh được.

Cách tốt nhất, tháo giàn nóng ra. đem ra tiệm họ đóng thêm 1 cái ống nữa là xong (tự làm cũng được). Dư tiền thì thay luôn giàn nóng đó (mua ngoài không bao nhiêu tiền đâu).

• Like
  • Haha
Reactions: zace4000 and xlive
Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Tham khảo video, đường ống có nhôm có cao su, "lỏi cút" có phải là heater core ko?

Hạng D
21/10/14
4.304
7.150
113
Vung Tau
Bạn gì bên trên nói đúng, ống vô trong xe là thuộc hệ thống sưởi thôi, không dùng sưởi thì đấu 2 ống đó lại với nhau là xong. Khi cần dùng thì thay két nóng.
Dàn nóng của xe không chỉ để sưởi, mà nó còn đóng vai trò trong việc điều khiển nhiệt độ trong xe. Không có dàn nóng, xe lúc nào cũng lạnh cóng, gặp những ngày mưa lạnh ngồi trong xe không chịu đc đâu bác....

• Like
Reactions: hoadat