Hạng D
8/5/16
2.228
6.067
113
thế bác đi thằng Nga mấy củ :))

Bác thật là cao thượng :(

Mình không tham gia cá độ, chỉ là fan của Nga thôi. Chắc tại 7 năm học tiếng Nga ở cấp 2,3 nên đam ra thích văn hóa và con người xứ sở Bạch Dương. :D

Trở lại chuyện của Bác chủ, mình xin chia sẻ 2 nguyên tắc cơ bản áp dụng cho bản thân như sau:
1/ CỦA CHUNG: khi bước ra đường, tham gia giao thông thì phải luôn ý thức rằng mình đang SỬ DỤNG CHUNG tài nguyên và cơ sở hạ tầng với tất cả người tham gia gt khác, cho nên luôn tự nhủ phải ngó trước ngó sau, cẩn trọng, nhường nhịn trong khả năng cho phép và chia sẻ khi có điều kiện, không chiếm lợi thế cho mình mà đẩy người/phương tiện khác vào chỗ khó....
2/ KHÔNG GIAN (GIAO TIẾP) AN TOÀN: Mỗi cá nhân chúng đều có một không gian giao tiếp an toàn khác nhau. Khi bị người khác hoặc sự việc xảy ra xâm phạm "không gian an toàn" này thì phản ứng tự vệ tự nhiên sẽ xảy ra. Khi giao tiếp cộng đồng thì việc tôn trọng "không gian an toàn" này lẫn nhau sẽ giúp giảm thiểu các xung đột. Không gian an toàn này cũng có thể áp dụng đối với các phương tiện tham gia giao thông, đó chính là giữ khoảng cách an toàn, nhường đường đúng luật, không gây nguy hiểm cho phương tiện gt khác, dừng/đỗ xe không gây cản trở nguy hiểm cho pt khác,...(rất nhiều ví dụ cụ thể khi giao thông có thể dùng nguyên tắc này để ứng xử).
Người dân ở "xứ dẫy chết" họ rất trọng quyền lợi cá nhân, nhưng tại sao xã hội của họ trật tự, ngăn nắp hơn "xứ thiên đường" ở ta rất nhiều? Mình thiển nghĩ, chính là do người dân họ ý thức rất rõ và thực hiện việc tôn trọng không gian an toàn này trong giao tiếp xã hội.

Một vài chia sẻ với các bạn! Gạch đá xin nhận :D.

Hạng D
26/3/15
1.110
1.335
113
thế bác có hỏi chỗ quán ăn xem có chỗ nào đậu không hoặc đậu ở đây được không? nếu có gì thì để quán và chủ nhà phân xử với nhau

Hạng D
4/2/12
3.202
11.530
113
Tóm lại là bị đánh và bị đuổi, gọi 113, vẫn éo đậu đc cái xe :))

Hạng B2
23/7/15
332
245
43
36
thế bác có hỏi chỗ quán ăn xem có chỗ nào đậu không hoặc đậu ở đây được không? nếu có gì thì để quán và chủ nhà phân xử với nhau
Có biển và vạch cho đậu theo luật mà cụ..
Theo e là ý thức và thói côn đồ chiếm dụng thôi ạ
Chứ họ hay vào ra thì có thể hỏi
Em đậu lâu thì dán số đt lên kính xe cần a goih.
Nhẹ nhàng thế thì có p tốt ko.
Ý thức máu côn đồ cao quá.
Quê em em đi đậu xe. 1 hôme vừa đậu thì 1 ông ra gỏ xe. Hỏi
A đậu lâu không
Dạ e đậu vào mua đồ bên kia chút.
Nếu lâu thì tiến lên tý. Tý a ra xe đi việc.
Em lên tý thế là vui vẻ cả 2.
. Còn bt vẩn có mấy nhà đuổi để bán hàng. Nhưng e thấy nhà nào đuổi thì to nhà ế.
Mấy nhà bán chạy em vứt xe trước cổng mà sang nhà cạnh mua họ chả buồn nhìn nói gì đuổi
Trên kính lái em dán sẳn sdt. Ai cần thì gọi. Nhưng chưa bao giờ bị gọi.

Hạng B2
23/7/15
332
245
43
36
À. Tp e có 1 đoạn đường ngay cạnh chợ đầu mối quàn áo. Vĩa hè 2m gì đó. Đường đó có kẻ vạch cho đậu. Họ chở hàng liên tục nhưng e đậu chưa ai nói gì luôn. Có hôm giáp têdt đông như giặc. Oto đạu kín luôn dfoajn đường.
Nhueng ko ai nói gì. Họ chở hàng bằng xe máy là trèo từ đầu ve. Chạy dọc vĩa hè để ra vào.
Nhiều khi xe đậu vẩn lọt xe máy ra vào. Nhưng chở hàng to em ít khi thấy họ chen vào giữa. Chắc ngại va quẹt.
Em chở cụ đi mua sắm ở chợ hầu như toàn ngồi cạnh xe hút thuốc. Nên hay để ý.

Hạng C
11/11/13
799
549
93
Rồi, Đà Nẵng luôn, mình ở chợ Mới (Hoàng Diệu). Nếu về lý thì bạn đúng 50% thôi nhưng về tình thì bạn không đúng, tuy phía trước nhà không phải của người ta nhưng là phần đất ưu tiên cho người ta sử dụng trong trường hợp đi lại. Bạn có thể qua lại, hoặc thậm chỉ dừng nhưng bạn phải luôn ở trên xe để sẵn sàng di chuyển nếu người ta có nhu cầu ra vô lối đi trước nhà (dĩ nhiên điều này cũng không được chấp nhận ở Đà Nẵng vì văn hóa dân ĐN là vậy rồi). Bây giờ bỏ cái lý đi, nói cái tình, thí dụ đó là nhà bạn, mình đến đậu xe, sau đó mình cũng đi ăn cơm ở 1 nhà hàng kế bên, nhỡ bạn cần việc gì gấp cần đánh xe ra, hoặc ít nhất cũng là bưng bê cái gì đó to lớn ra khỏi nhà thì sao?
Nói chung luật pháp, văn hóa và quy hoạch giao thông ở VN rất bất cập, nên nếu dùng cái tình trong trường hợp này sẽ hay hơn. Nếu rãnh và dư dả bạn cứ đánh xe đến chỗ nào gửi có phí, sau đó bắt xe ôm qua lại là hợp lý nhất.
Đù!

Hạng B2
19/12/11
107
58
28
Quan điểm e là thế này: Đậu xe trước cửa mà ko ảnh hưởng việc ra vào nhà thì ko sao, chứ có cái cửa 2,5m mà chỉ chừa cho e 0,5m là e chửi luôn. Khỏi thắc mắc.

Hôm rồi con e mới sinh, đậu xe đúng ô, đúng vạch, kẹp giữa 2 xe khác, đến lúc lấy xe chở về thì ôi thôi, 1 xe đậu ngang ngay mỏ, ko số ĐT, ko biết đâu mà kiếm, e chạy lòng vòng hỏi tùm lum, khoảng gần 1h sau mới kiếm đc tài xế! Bực ko chịu được.

• Like
Reactions: huadangkhoa
Hạng B2
13/2/12
117
136
43
Hay a e OS bữa nào rủ nhau về con đường đó đậu full các ô chữ P xem sao :D

Trường hợp của bác chủ còn đỡ đó, trường hợp này còn kinh khủng hơn gấp mấy lần với cái lối sống vô văn hóa, ích kỷ của 1 bộ phận không nhỏ bây giờ :

Mình lớn tuổi hơn cái đám vô học này rất nhiều nên trong câu chuyện kể mình kêu tụi nó bằng con nhé

Buổi sáng nọ tầm khoảng 10h, 1 con nhân viên của shop T.B chạy chiếc xe gắn máy nhưng mặt thì cứ hất hất lên trời ( từ con quản lý tới mấy con nhân viên bên T.B đều như vậy, chắc là phong cách riêng của tụi nó)...
Rầm.....con nhân viên nó đâm thẳng vào đít chiếc xe ô tô khách đang đậu trước 1 cửa hàng thời trang cách chỗ của nó vài căn nhà.

Sự việc sẽ chẳng có gì to tát nếu con nhân viên đó biết nói câu xin lỗi, nhưng chắc nó chưa bao giờ được đi học hay là có đi học nhưng không tiếp thu được những vấn đề về lễ giáo, thật bất hạnh cho ai là ba mẹ đã sinh ra nó

Sau khi đâm vào đít xe người ta, làm móp và trầy cũng cỡ bằng 2 nắm tay, con nhân viên dựng xe lên nổ máy định bỏ đi xem như chưa hề có chuyện gì xảy ra

Lúc đó vợ chồng chủ xe ô tô bước ra và nói : Đi sao không nhìn đường thế, đụng vào xe người ta rồi định bỏ đi như thế à.

Con nhân viên này nó giả câm và giả điếc hay thật, vẫn cứ nổ máy xe định chạy đi, lúc này chị vợ mới ra lấy chìa khóa xe máy của nó kêu nó dắt xe vào trong nói chuyện

Bỗng đâu con quản lý xuất hiện, câu chuyện nực cười và kịch tính được đẩy cao tột độ khi nó mở miệng ra nói câu đầu tiên là : ai cho ông bà để xe ở đây (chắc nó tưởng nó là mẹ thiên hạ, cả thiên hạ này là của nó), khách bên nó đậu xe thì được còn khách ở những cửa hàng khác thì không được đậu, mà người ta đậu ở trước cửa hàng người ta vào chứ không phải đậu ở trước cửa hàng của nó đang làm thuê làm mướn nhé các bác, đường này cũng không cấm đậu xe

Vợ chồng chủ ô tô khá ngạc nhiên khi không tự dưng xuất hiện thêm 1 con bố láo nói chuyện với người lớn tuổi mà cứ như nói chuyện với hàng ngang lứa như nó.

Không để cho vợ chồng này lên tiếng, nó xấn tới và bồi thêm 1 câu nữa : muốn kêu công an tới không

Ôi trời ạ...... thật đúng là trên đời này cái loại người gì cũng có, cái loại như con này thì còn kinh khủng gấp trăm lần con nhân viên kia (sau này mình còn được biết thêm nhiều câu chuyện cổ tích cực hay về con quản lý này, mình không biết dùng từ gì để diễn tả về con người nó luôn)

Ông chồng lúc này mới hỏi : cô là ai

Nó không trả lời mà cứ lặp đi lặp lại : ai cho ông đậu xe ở đây, có tin tui kêu công an tới không, muốn không

Ông chồng nãy giờ đã cố gắng kiềm chế với 2 con này nhưng càng nhịn thì nó càng làm tới, ông chồng nói : có giỏi thì cứ kêu công an tới đi

Nó trơ trẽn đến mức còn giả bộ móc điện thoại ra giả vờ bấm bấm rồi đi ra xa nói lẩm bẩm hay đọc kinh gì đó

Lúc này có khá nhiều người dân hiếu kỳ đến xem vì nó la lối om sòm cả 1 khu vực

1 bác lớn tuổi ở gần đấy tới nói với vợ chồng chủ ô tô : thôi bỏ đi, cãi nhau với lũ mất dạy này làm gì cho mệt

Ông chồng nói : Tôi cũng không muốn làm lớn chuyện đâu, chẳng qua chỉ muốn cái con này (lấy tay chỉ con nhân viên đụng vào đít xe) nó xin lỗi 1 câu, nhưng thật không thể tưởng tượng được....

Bác lớn tuổi chỉ thẳng vào mặt con nhân viên và nói : mày đâm vào xe người ta, người ta không bắt đền là may rồi, còn ở đó bố láo, xin lỗi người ta 1 tiếng người ta bỏ qua cho

Những người đứng xung quanh cũng nói như vậy nó mới lại nói được 2 chữ : xin lỗi, xong giựt chìa khóa trên tay bà vợ rồi nổ máy chạy mất dạng

còn con quản lý kia nó lủi đâu mất tiêu, lúc nào thì không ai thèm để ý

Uớc gì bữa đó chủ ô tô không phải là 2 vợ chồng này mà là mấy anh đầu gấu thì cái kết chắc chắn sẽ tuyệt vời có hậu biết bao, mong rằng những loại người như vậy sớm bị tuyệt chủng

Mình nghĩ ác có ác báo, 2 vợ chồng kia không dạy cho tụi nó được bài học thì cũng sẽ có người dạy cho nó bài học nhớ đời không sớm thì muộn thôi

Quay lại câu chuyện của bác chủ topic, bác và các bác OS rút kinh nghiệm nhé, đừng phí lời với lũ thất học, vô văn hóa làm chi chỉ tổn làm hao hơi tốn sức các bác, rốt cuộc cũng chẳng giải quyết được gì