Tập Lái
17/4/09
31
0
6
50
Em xài BH Liberty, trước Tết tút cản trước sau gần 2 triệu, sau Tết thay kính chắn gió hơn 5 triệu. Không phải trả đồng nào các bác ạ!
Em thấy Liberty good đấy chứ, không biết tháng 5 này mua tiếp có bị tăng giá không?

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
taylaihanoi nói:
Bác làm việc với Sales nào bên Li?? Em làm với Li không thấy nói vụ khấu trừ.
Ví dụ khấu trừ VND 1,000,000 => nếu sửa dưới 1tr, thì bác trả. Nhưng nếu sửa 1.5tr thì BH trả toàn bộ. Thật ra không gọi là khấu trừ, mà nó kêu là "miễn trừ trách nhiệm" bác ạ.

Em cũng chuẩn bị hết BH với Li. Đang tính làm việc với nó xem sao

Chết thật ! Bác hiểu như thế thì ... trách sao sau này không ...lên OS lại văng bức xúc !!!

Nói như bác thichmexe dưới đây là hiểu đúng :
thichmexe nói:
...
Hiện tại bên Li chỉ có mức miễn thường có khấu trừ mà thôi. Tùy mức, e chọn mức 1 tr, do vậy phí giảm khoản 2 tr. Tức là nếu CF sửa chữa mà dưới 1 tr thì chủ xe tự trả, nếu trên 1 tr thì Li trả phần chênh lệch.

Em có làm việc rất nhiều với các dạng bảo hiểm phi-nhân-thọ nên hiểu khá rõ về các từ ngữ mà bên BH hay dùng.

"Khấu trừ" , "mức miễn trừ trách nhiệm (của bảo hiểm)" , hay "mức miễn thường" hay "mức giới hạn trách nhiệm chủ xe" ... chỉ là cách dùng "mỹ từ" của bên BH. Thực chất là từ nguyên bản "deductible"trong chuyên ngành bảo hiểm.

Khi múa bảo hiểm có điều kiện này thì khách hàng luôn luôn phải trả số tiền ở mức "khấu trừ" cho mỗi lần làm bảo hiểm. (Khi đó đương nhiên nhân viên giám định bh sẽ làm khó khách hàng và yêu cầu làm bh cho từng vụ việc riêng rẽ .)
Trong trướng hợp ngược lại thì bên BH sẽ muốn làm gộp .

Tuy nhiên em chỉ muốn nói thêm một chút :
Vấn đề của bác chủ thớt : có lẽ do nhân viên của Western Ford làm khó vợ cả bác với lý do không có phụ tùng ??? hay là nhân viên BH Bảo Long tại đó làm khó (và bày trò "làm tiền" 1,5tr) ???
Mong rằng bác cũng nên xác định rõ đối tượng .

Hơn nữa , thông thường các hãng BH có chính sách làm sữa chữa xe do chính hãng hay do các garage được uỷ quyền. Như vậy có thể yên tâm về chất lượng. Vấn đề là nếu Western Ford làm không tốt thì bác có quyền đưa sang Saigon Ford chẳng hạn hoặc nơi khác cũng được. (Cái này tránh được tình trạng nhân viên giàm định bồi thường BH "không hợp cạ" với bên garage sửa chữa (để làm gì thì tự bác hiểu) nên quay sang vòi vĩnh khách hàng.

Riêng em, năm nay là lần thứ hai dùng BH Bảo Long, sửa chữa tại garage Quê Hương (mua bh cũng qua nhân viên môi giới tại QH) - nên không có gì để nói, ngoại trừ 1 từ "hài lòng" :)

Vài lời chân tình với các bác .

Tập Lái
22/10/07
48
0
6
41
quận 7
tigercup nói:
taylaihanoi nói:
Richievn nói:
Da em "được" tăng giá khoảng 145% (gấp đôi các hãng khách) cộng thêm khấu trừ VND1tr ah. Giải thích láf ÚSD tăng (mịa nó em làm ngân hàng nè), phụ tùng tăng giá (Các bác làm hãng confirm hộ) cộng thêm ti tỉ các thứ.
Ah, mà các bác xem vụkhaaus trừ nhé. Hômt rước sale nói chuyện với em có ý định lùa dối bị em tạt luôn. KHấu trừ là khi xe bác sửa ít hơn định mức ---> bác tự trả, cao hơn định mức thì bác trả định mức.---> bacs luôn phải xì tiền, max là phần khấu trừ đó, chứa không phải là k phải trả tiền nếu chi phí sửa chửa cao hơn định mức đâu ah

Bác làm việc với Sales nào bên Li?? Em làm với Li không thấy nói vụ khấu trừ.
Ví dụ khấu trừ VND 1,000,000 => nếu sửa dưới 1tr, thì bác trả. Nhưng nếu sửa 1.5tr thì BH trả toàn bộ. Thật ra không gọi là khấu trừ, mà nó kêu là "miễn trừ trách nhiệm" bác ạ.

Em cũng chuẩn bị hết BH với Li. Đang tính làm việc với nó xem sao

Bác ơi,
Theo em biết thì bác đã hiểu sai về quy định này rồi.
Ví dụ khấu trừ VND 1,000,000 => nếu sửa <= 1tr, thì bác trả. => đúng
Nhưng nếu sửa 1.5tr thì BH trả toàn bộ. => sai. Nếu sửa >=1tr, bác phải trả phần 1tr, phần còn lại do BH trả.

và thêm 1 điều này nữa: các dòng xe KIA, DAEWOO, ISUZU, DAIHATSU thì bắt buộc phải sử dụng gói bảo hiểm có khấu trừ 1tr.

Nghe nói quy định này do 1 tay chuyên về xe hơi được mới từ Mỹ sang, nghiên cứu thị trường VN rồi cho ra gói bảo hiểm này. (=> botay. Nghiên cứu kiểu gì hổng biết luôn vì đi xe 4B mà bị trầy (mỗi vết trầy, đi sửa khoản 500k là cùng) là coi như mình tự trả tiền).

Tháng 5 này, em cũng hết bảo hiểm, không biết sắp tới phải chọn hãng nào đây. :(

hi bác,
sao LB làm kì vậy,trên mức khấu trừ là khách trả phần khấu trừ.
theo em thì bác bye nó là được rồi,
bác tham gia SVIC của chị hocap đi,
bảo đảm với bác giải quyết ok,mức miễn thường là 500 ngàn(không chuyện chủ xe trả tiền đâu)
chúc các OSers cuối tuần vui vẻ

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
CECAR nói:
...

hi bác,
bảo đảm với bác giải quyết ok,mức miễn thường là 500 ngàn(không chuyện chủ xe trả tiền đâu)

Khi có cái từ này nghĩa là mỗi lần làm sửa chữa : chủ xe trả 500k - bên BH "hỗ trợ" phần chênh lệch đó bác .

Cũng đâu có khác gì so với Li. ngoại trừ mức miễn thường này thấp hơn ???

Tập Lái
22/10/07
48
0
6
41
quận 7
haichien nói:
CECAR nói:
...

hi bác,

Khi có cái từ này nghĩa là mỗi lần làm sửa chữa : chủ xe trả 500k - bên BH "hỗ trợ" phần chênh lệch đó bác .

Cũng đâu có khác gì so với Li. ngoại trừ mức miễn thường này thấp hơn ???
ah không phải như bác nghĩ vậy đâu,
mức miễn thường là 500 ngàn,tức là vụ nào dưới 500 ngàn thì không không bồi thường,còn trên thì bên bảo hiểm thanh toán hết.
mà bác cứ xem đi khi va quẹt thì có cái gì sơn mà dưới 600 ngàn đâu,chỉ có điều là xe các bác có mua các điều khoảng bổ xung không thôi như:thủy kích,sữa chửa chính hãng và vật tư cũ thay mới không,xe đời từ 2008 trở lên thì sẽ được sữa chửa chính hãng.
trân trọng

Hạng D
16/8/07
1.903
613
113
53
À thì ra e nghỉ cái này gọi là "Miễn thường không có khấu trừ". VD: CF sửa xe đến 1 tr thì chủ tự trả, trên 1 tr thì BH trả hết.