Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bugi vô cát, giúp em với

Tập Lái
7/2/06
20
0
0
Visit Site
Hôm nọ tháo 4 em bugi ra vệ sinh (CD5), úi, cát lớn cát bé quá trời . Làm thế nào để lấy hết cát trong ấy ra vậy các Bác. Em đang nghĩ lấy bơm thổi hơi mạnh vào cho bay cát ra nhưng ko dám đường đột tự ý làm. Cho em hỏi làm như vậy được ko vậy các Bác.Em chỉ sợ cát ko bay ra mà càng kẹt vào trong nữa.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Bugi vô cát, giúp em với

Chắc là xe bác bị rò dầu nắp Culass, dầu chảy xuống chân Bugi làm nó bám bụi cát ở chân Bugi chứ làm sao trong buồng đốt mà có cát được hả bác ?:D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Trích đoạn: cuncon

Hôm nọ tháo 4 em bugi ra vệ sinh (CD5), úi, cát lớn cát bé quá trời . Làm thế nào để lấy hết cát trong ấy ra vậy các Bác. Em đang nghĩ lấy bơm thổi hơi mạnh vào cho bay cát ra nhưng ko dám đường đột tự ý làm.
nếu có làm bác lấy máy hút bụi hút ra tốt hơn là thổi cát vào (banh ta lông) :D

Hạng F
14/9/04
9.900
27.404
113
Q3

Bác chạy ra tiệm vá xe, kêu nó lấy vòi hơi xịt vào 4 lỗ bu gi - nhớ đừng tháo bugi ra nhé!
Rồi đi thay luôn 4 chụp bu gi cho chắc ăn ...

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Về nguyên tắc :D, trước khi tháo bugi, bác nên dùng khí nén thổi vào lỗ bugi , đẩy hết bụi bẩn ra ....thi thoảng cũng nên thổi vào phần máy cho sạch bụi ....xe em, em không để máy bẩn bao giờ ...:D

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Ở mấy cái gara tôi thấy thợ vệ sinh bugi bằng cách lấy đoạn cáp thắng xe đạp ngoáy ngoáy một hồi rồi đưa qua thổi.
Chắc là xe bác bị rò dầu nắp Culass, dầu chảy xuống chân Bugi làm nó bám bụi cát ở chân Bugi chứ làm sao trong buồng đốt mà có cát được hả bác ?
Mà cát bám bugi nghĩa là lọt vào buồng đốt thì nghe có vẻ căng đấy nhỉ.
Nếu là tôi chắc sẽ đưa vào gara kiểm tra rồi. Ngoài khả năng.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Em nghĩ bác cuncon đã tháo bugi ra rồi nên mới hỏi sợ thổi cát vào trong :D. Giờ thì bác vặn lại vào rồi thổi cát ra như bác corolla95 nói í :D.

Tập Lái
7/2/06
20
0
0
Visit Site

Em cám ơn các Bác nhiều.Đúng như bác songnguyen nói, em tháo 4 em bugi ra rồi mới thấy rõ cát ko là cát.Em ko dám động tĩnh gì cả,chỉ biết ... gắn vô lại.:D Em làm theo lời bác minhhien, lấy đồ bơm thổi mạnh vào (ko tháo bugi ra) --->sạch trơn, sẵn em thay 4 cái platin mới luôn.Trước đó thì chẳng biết có thằng cát nào lọt vào buồng đốt chưa.:(.
Sẵn tiện cho em hỏi thêm, xe em chỉnh lửa sớm(tiếng máy nghe lóc tóc lóc tóc mỗi khi lên ga, như mấy thằng taxi hay làm để cho máy bốc, nhưng em thấy hao xăng và tội nghiệp máy quá. Giờ muốn chỉnh lửa muộn lại chút phải xoay cái delco theo hướng nào vậy các bác (cùng hay ngược chiều kim đồng hồ)? Em cám ơn các bác nhiều.