Tư Vấn C300 hay E200

Hạng C
5/2/09
593
4.200
93
Hạng xe thì E nằm ở phân khúc cao hơn hẳn C nên rõ ràng sẽ rộng rãi và có nội thất cao cấp hơn tuy nhiên E200 lại là phiên bản thấp nhất còn C300 là phiên bản cao nhất (em tạm bỏ qua AMG C43, C63) cho nên cũng có những thứ khá hay mà E200 không so được:

- Cái lớn nhất là động cơ, C300 mạnh hơn E200 nhiều về công suất, mô men xoắn, lại được lắp vào cái xác xe nhẹ hơn nên đương nhiên E200 không so sánh về sức mạnh, khả năng tăng tốc dứt khoát với C300 được. Về khoản này em dự là cụ phải bỏ ra hàng trăm triệu nữa mới độ lại được quả tăng áp cho E200 mạnh lên tương đương như C300.
- Cái thứ hai là hệ thống treo, C300 sử dụng hệ thống treo khí nén thông minh Airmatic có khả năng điều chỉnh độ cứng, nâng hạ gầm tùy theo tốc độ và nhu cầu sử dụng. Cái này em dự là phải đến khi MBVN giới thiệu phiên bản E400 thì mới xem xét đưa vào. Môn này em nghĩ cụ gần như ko thể độ nổi ở VN.

Về một số option khác mang tính chất sành điệu như Camera 360, Đá cốp, Loa, dvd command... thì đúng là cụ có thể độ được cho E200 nhưng em ko nghĩ giá 100 tr sẽ đủ cho hàng xịn mà có lẽ chỉ đủ cho hàng OEM nên khó so sánh. Riêng môn HUD kiểu xịn như của hãng em chưa thấy ở đâu độ được cả (dự là phải thay cả táp lô, kính lái, code lại phần mềm...). Một món nữa của E200 mà em thấy kém là đèn pha không thông minh, việc độ lại thành intelligent led như C300 chắc cũng cực khó và tốn kém vì E200 em không thấy có có cụm camera để bắt tín hiệu đèn xe ngược chiều phía trên kính lái. Keyless Go có sẵn trên C300 cũng có những cái thuận tiện hơn E200 chỉ có keyless start.

Tóm lại, với giá công bố chênh nhau khoảng chưa đến 300 triệu ~15% mà E200 (2017) vừa là hạng xe cao hơn vừa là mẫu xe hoàn toàn mới được giới thiệu (đang còn hot) thì cho đến thời điểm hiện tại nếu phải lựa chọn em vẫn chọn C300 cho nhu cầu sử dụng có tới 95% thời gian là lái xe một mình như đã quyết định cách đây 2 năm :) Nếu mua E, em sẽ đợi bản facelift lắp ráp trong nước với cấu hình cao nhất !
Quá chuẩn bác ạ.

Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Thêm cái quan trọng nữa là kích thước E200 lớn hơn C vài cm, ở vn lớn hơn vài cm là cả một vấn đề, vài cm thì khả năng va quẹt cao hơn.

Hạng B2
25/2/16
139
219
43
52
Tp Hồ Chí Minh
Thêm cái quan trọng nữa là kích thước E200 lớn hơn C vài cm, ở vn lớn hơn vài cm là cả một vấn đề, vài cm thì khả năng va quẹt cao hơn.
Cái này đúng tâm trạng mình luôn nè.
Kể cả khi đậu xe vào trong nhà, chỉ muốn chiếc xe mình ngắn thêm tý nữa .....

Hạng B2
25/2/16
139
219
43
52
Tp Hồ Chí Minh
Nhiều bác cứ "tham" cái hạng xe mà quên mất cái nhu cầu của mình ....
Thực sự thì con người mới làm lên đẳng cấp của chiếc xe, chứ chiếc xe không tự nâng đẳng cấp cho mình nếu như mình không thuộc level đó.
Riêng em, dù đã O40 như em vẫn khoái C Class, ít nhất là với tình trạng đường sá trật trội như ở SG.
Chạy C thấy nhẹ nhàng, linh hoạt, cảm giác khá phấn khích ....

Hạng D
20/9/16
1.775
2.282
113
Cái này đúng tâm trạng mình luôn nè.
Kể cả khi đậu xe vào trong nhà, chỉ muốn chiếc xe mình ngắn thêm tý nữa .....
khi chở mấy em gái thì lại ước nó dài thêm vài chục cm

• Like
Reactions: np.tan
Hạng D
25/2/16
1.436
1.452
113
34
Trẻ như Bác nên quất C300 đúng bài , E200 hơi dừ mới lại C300 lái bốc hơi E 200 nhiều

Hạng B2
Quan trọng là sở thích và nhu cầu, mình phải tự biết nhu cầu của mình.
Chiếc xe có thể phù hợp với người này nhưng lại không phù hợp với người khác.
Tất cả những góp ý thì chỉ mang tính chất tham khảo, không nên nghe theo kiểu: chọn chiếc này.., đừng lấy chiếc kia.
Góp ý cũng chỉ nên dừng ở bước: Chiếc xe A, B, C (mình đã hoặc đang sử dụng) có ưu điểm này, nhược điểm kia .... sau đó người cần thông tin sẽ tự tổng hợp những đánh giá đó để lựa chọn chiếc xe cho mình, dựa trên những ưu và nhược điểm qua đánh giá của những người đã hoặc đang sử dụng những chiếc xe đó ....
Nếu mình chưa từng sử dụng chiếc xe đó thì không nên góp ý, vì mình không biết nhiều về nó, góp ý bằng niềm tin thì không nên .....

Mua xe thì cái sướng nhất là mình được lựa chọn theo sở thích của mình, đừng nhường cái sướng nhất ấy cho người khác quyết định thay, phí lắm .....

Bác chỉ được cái nói đúng.

Hạng D
1/8/13
1.146
1.138
143
ghê thật, C300. 2 tỉ ,23 t, tuổi trẻ tiền cao, nhà mặt phố bố làm to. e 28t quất c250 còn trầy da tróc vẩy. thèm C300 lắm mà ráng hổng nổi.
giữa E200 và C300 nó giống như đi so sánh iron man và siêu nhân gao vậy. nhìn mấy anh siêu nhân hầm hố màu mè hơn nhưng độ chất là ko bằng anh iron man nhìn gọn gàng, khoẻ khoắn từ bên trong.
xác E200 nặng dài,rộng hơn,, chỉ 211hp, ít đồ chơi hơn nhiều , trừ cái bộ đèn Led 64 màu khá đẹp, loa thường,ko sunroof, ko có đèn LED LIẾC thông minh.
C300 245 hp hơi bị sướng, có Hud, phuộc air nâng giảm độ cao và comand online là coi như trùm cuối rồi.

• Like
Reactions: me_mec
Hạng C
10/12/13
587
6.927
93
e200 vẫn hơn. Nội thất sang chảnh hơn là ko bàn cãi. Đèn nội thất 64 màu. c300 air matic ko bền, nếu sử dụng ở VN. Về công suất có thể tăng thêm được gần 30hp nếu coding.