Tập Lái
1/11/20
7
5
3
30
Cần tư vấn con xe hạng A cũ tầm 200 triệu

Em chào các bác a .

Em lái mới đang chờ lấy bằng nên có nhu cầu mua 1 con xe hang A cũ với tài chính khoản tầm 150-200 triệu nhưng dạo 1 vòng quanh các diễn đàn thì thấy toàn morning+i10 đời 08 09 toàn trên 200.

Các bác chi em hỏi giá trên có đúng không, nếu mua xe cũ thì nên mua dòng nào đời bao nhiêu với tầm tiền trên ạ? (ưu tiên ít hỏng vặt )

Mong nhận được chia sẽ từ các bác....

Cần tư vấn con xe hạng A cũ tầm 200 triệu

Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: xlive
Hạng F
29/10/16
11.501
21.749
113
Pháp
Nói xe cũ thì có nhiều tiêu chuẩn phải biết ít nhất về cơ khi , mánh lới.
  • Những xe máy đã rệu thì thường dùng dầu ... hộp số cho bớt kêu
  • Những xe đúng ODO thì coi chừng các bước bảo trì lớn (xem trong sổ hay trên mạng đều có) thường là mức 80-120 sau đó 180-200 .
  • Em thí dụ cùng đời mẩu mã kh quay ODO thì em có thể lấy chiếc 120K hơn là 60K
Nếu tin chắc thì sau khi mua xe về cần phải có để dư 1 số tiền dể
  • Thay dây courroie cam (quang trọng nhất)
  • Những việc linh tinh cần để ý
Như em đã báo với các bác, em từng mua Passat AT vào lúc 210K, và cho đi nghĩa địa lúc trên 300K với giá tương đương VNĐ là 27 triệu, nhưng sau khi mua thì phải thay bộ dây cam, kiểm tra nước, và dỉ nhiên trong thời gian 100K cũng phải thay cả nhớt hộp số, thắng, đề, .... vân vân, nhưng quang trọng là bộ máy.

Tùy máy dầu hay xăng có thể nhìn nước, dầu nhớt, pédales, thắng, độ mòn bánh xe, và .... khói xe .

Các bác có thể mở thớt tự kiểm tra xe cũ (có thể đúng trên 99%)
  • Sườn vỏ xe (đụng móp hay trầy nhẹ), tai nạn có sửa chửa nặng nề
  • Phần điện xe, cả luôn điện tử, đề, sạc, bình điện
  • Phần máy xe : máy và bộ ly hợp (dầu nhớt ... khói, tiếng kêu)
  • Phần tay lái, độ nhúng của xe, điều khiển xe
  • Thử nghiệm trên đường thường, cao tốc, đường ổ gà (giảm tốc)
.............................

Em bắt đầu có bằng lái 4B lúc còn là SV đến khi đi làm và 10 năm trở lại đây, thì em đi xe mới 3 năm đổi, do đó trong thời gian đầu em đi khá nhiều xe .... cũ (Nhật,Đức,Pháp, Mỹ) cho nên vọc phá cũng khá nhiều. Hy vọng có thể tư vấn cho các bạn mới mua xe cần xe cũ để tập luyện trong những năm đầu hay không đủ khả năng khi chưa đủ tiền.

Không có chuyện ngon bổ rẽ đâu, Quang trọng là biết, hiểu và dám thực hành.

Nếu có các bác nào ở Mỹ , Âu với Úc có thể hợp tác làm thớt xe cũ như thế nào cách mua, xem, bảo đưởng đầu tiên thế nào là qua hay.

Thân các bác !

Tập Lái
1/11/20
7
5
3
30
Cảm ơn 2 bác trên đã cho ý kiến nhé... em rất trân trong và mong nhận được nhiều chia sẻ từ mọi người thêm ak ...

Hạng D
10/4/10
1.344
4.662
113
bác giống em cách đây nửa năm
e mua con spark 2011, về tháng nào cũng 1 - 2 tr tút xe
căn bản là em ko có đủ lúa tút 1 lần
tài chính bác khó kiếm dc morning hay i10 đời cao mà ngon lắm
spark thì được nhưng bác có chịu đi spark không thôi

Tập Lái
1/11/20
7
5
3
30
Bác cho em xin ít trải nghiệm về con spark dc ko ak ...

Hạng D
10/4/10
1.344
4.662
113
Bác cho em xin ít trải nghiệm về con spark dc ko ak ...
Xe bỏ mẫu
2018 là cao nhất
Đồ đầy ngoài gara
Xe nhỏ nên đi cũng ồn, dàn lạnh dở.
Nói chung đi cũng ko sao

Tập Lái
1/11/20
7
5
3
30
Thanks bác nhé... em cũng đang ngắm con spark ko thì cố chút lên hẵng focus or attrante luôn quá chứ mua con buổi sáng 10 nam tuổi giá gần 300 thì tiếc quá

• Like
Reactions: He He and n_h_t
Hạng D
10/4/10
1.344
4.662
113
Thanks bác nhé... em cũng đang ngắm con spark ko thì cố chút lên hẵng focus or attrante luôn quá chứ mua con buổi sáng 10 nam tuổi giá gần 300 thì tiếc quá
focus thì bác mua dc 2007 2008. đăng kiểm 6 tháng. chưa kể ford mà chủ cũ ko bảo dưỡng tốt thì nó vật bác chết dở
càng ít tiền thì nên mua xe đời càng cao càng tốt hoặc ráng mua mới.
vì sao: bác không phải tốn tiền bảo trì bảo dưỡng. chi phí này cộng dồn lại 1 năm bác sẽ thấy hoảng. kinh nghiệm của em đấy.
bác chỉ tốn tiền xăng và nhớt, đi nhiều tốn nhiều.
300 tr thì bác dư sức mua dc xe mới.
xe che mưa che nắng cho gia đình thì đừng lăn tăn tới hạng A B C hay đẹp gì cả bác ạ. miễn là khi cần đi nổ máy, đổ xăng là chạy.
nghĩ tới cảnh nữa đêm, trên đường không mông quạnh hoặc khi nhà có việc cần xe, đề máy không nổ thì chỉ muốn tống mẹ cái xe cho khuất mắt

Hạng B2
28/4/16
471
6.548
93
48
Morning nha anh chủ, xe cuốc dân rồi. Sửa sang gì vào hãng cũng rẻ mà đồ chất lượng. Ra đường anh cứ thấy morning rợp trời chạy grap là anh biết rồi đó. Mà grap bào thì còn gấp 2 lần taxi nói lên độ trâu bò của morning.