Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
"Doanh nghiệp hoặc cá nhân có nguồn hàng đáp ứng yêu cầu của thông tư 03 đều được phép nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng" - Thứ trưởng BTM Phan Thế Ruệ đã nhấn mạnh như vậy tại cuộc họp báo ngày 4/4 về quy định nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng.

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=131019&ChannelID=11

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
RE: Cá nhân được nhập ô tô cũ

thuế kiểu đó thì ai dám nhập? nhập về chịu không nổi tái xuất thì bỏ...mịa, xin lỗi chịu không nổi:D

Hạng B2
3/1/06
156
0
0
53
zin1999

Tội gì mà cá nhân phải nhập hả bác . Để cho các đại gia chuyên nhập và buôn xe họ biết đường đi nước bước này nọ............ nhập về , anh em mình thấy hợp lí thì múc.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Nếu cá nhân có quen biết ở nước ngòai, tìm được xe tốt, giá rẻ thì thân nhân ở VN nhập về vẫn rẻ hơn qua công ty kinh doanh chứ bác. Có điều không quen thủ tục này nọ thì chi phí sẽ lục tốn hơn tí. Dù sao mở rộng cho diện cá nhân được nhập xe cũ cũng đáng quan tâm.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Vậy trường hợp người thân ở nước ngoài mang xe về cho mình có được không nhỉ?Phaỉ đóng những khoản thuế gì hay là cũng đóng như dạng xe nhập về bởi các nhà nhập khẩu khác?Có bác nào nắm rõ về vấn đề này không nhỉ?Tôi nghĩ cho dù vẫn phải nộp thuế đầy đủ nhưng chiếc xe được người nhà cuả mình tìm mua dùm ở bên đó về thì chất lượng chiếc xe đó vẫn đáng yên tâm hơn những chiếc xe được nhập về từ nguồn khác chứ phải không AE?

Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn

Trích đoạn: hcivic
Vậy trường hợp người thân ở nước ngoài mang xe về cho mình có được không nhỉ?Phaỉ đóng những khoản thuế gì hay là cũng đóng như dạng xe nhập về bởi các nhà nhập khẩu khác?

@Bác Hcivic: Nếu người thân mang xe về cho bác , bác vẫn phải đóng những khoản thuế NK xe như bình thường. Ngoài ra bác còn phải đóng thêm 1 khoản thuế khác nữa: Thuế thu nhập bất thường.
Tốt nhất bác nên làm 1 bộ chứng từ NK với nội dung: người thân bán xe cho bác :D

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

xe "đại gia" nhập về đa số (90%+) là xe đã có vấn đề như ngập lụt, tai nạn bảo hiểm rút vế, ... và đưa bán đấu giá. Mấy body shop mua về làm lại và bán lại , nhân dịp VN lộn xộn cho nhập xe về thì ... "trúng" :) .

chắn ăn hơn thì nên nhờ người thân gửi về, tự tìm hiu thủ tục, và an tâm sử dụng .

không thì mua xe made in VN.

Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi

Trích đoạn: d52232dole

xe "đại gia" nhập về đa số (90%+) là xe đã có vấn đề như ngập lụt, tai nạn bảo hiểm rút vế, ... và đưa bán đấu giá. Mấy body shop mua về làm lại và bán lại , nhân dịp VN lộn xộn cho nhập xe về thì ... "trúng" :) .

chắn ăn hơn thì nên nhờ người thân gửi về, tự tìm hiu thủ tục, và an tâm sử dụng .

không thì mua xe made in VN. [size=2[size=3]]Hoặc là mua xe nhập ngay từ bây giờ[/size][/size]:D:D:D

Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

hay là nhờ người thân mua(đảm bảo chất lượng), nhưng thuê "đại gia" làm thủ tục nhập về(thủ tục nhanh gọn hợp lý) [8|]

Hạng B2
24/3/06
198
5
0
TPHCM

Trích đoạn: hamzui

Trích đoạn: hcivic
Vậy trường hợp người thân ở nước ngoài mang xe về cho mình có được không nhỉ?Phaỉ đóng những khoản thuế gì hay là cũng đóng như dạng xe nhập về bởi các nhà nhập khẩu khác?

@Bác Hcivic: Nếu người thân mang xe về cho bác , bác vẫn phải đóng những khoản thuế NK xe như bình thường. Ngoài ra bác còn phải đóng thêm 1 khoản thuế khác nữa: Thuế thu nhập bất thường.
Tốt nhất bác nên làm 1 bộ chứng từ NK với nội dung: người thân bán xe cho bác :D
Ngoài các loại thuế ra (theo lí thuyết thì cá nhân nhập hay "đại gia" nhập đều như nhau - nhưng thực tế thì "chưa chắc";)), chắc chắn là "chi phí khác" bạn sẽ phải trả cao hơn, chưa nói đến công sức, thời gian và cả "tăng xông" bạn phải bỏ ra cho khâu thủ tục giấy tờ nữa:D