Hạng B2
11/9/13
208
154
43
Giời nắng lái xe ngoài đường trong cái xe không dán kính thì thấy cần ngay. Kia lúc trước bán morning bên hàn cũng có dán kính rồi. Bác nói toàn ý kiến chủ quan, ko kiểm nghiệm thực tế để biết.

Hạng B2
31/5/07
297
212
43
Bên châu âu, Mỹ , Can ít dán film cách nhiệt vì nó lạnh chết mẹ, mọi người còn mong mặt trời chiếu vào xe cho ấm.
Dán cách nhiệt nhiều người lầm tưởng nó chống nóng nhưng thực ra nó chống được khoảng 20 - 30% độ nóng thôi ( dưới cái nóng trên 30o thì làm gì có kính nào mà chống nổi ), quan trọng dán phim cách nhiệt để chống tia UV đến trên 90% để ko bị ung thư da.
Chống UV thì không cần dán kính lái cụ nhé, laminated glass loại lởm cũng chống UV cỡ 95% rồi !

Hạng D
18/3/08
1.566
1.544
113
Em kéo áo các cụ fan của dán phim:
1. Sau 5-10 phút thì em cũng tin là xe có phim mát hơn nhưng bác có chắc là sau thời gian đủ lâu chẳng hạn là 4 tiếng (từ lúc vào giờ làm việc đến lúc ra lấy xe đi về) thì xe có phim mát hơn xe không có phim không :p
2. Sau khi điều hoà chạy đến đoạn trong xe mát rồi thì em cũng tin là xe có phim sẽ đỡ tốn năng lượng cho điều hoà hơn xe không phim, định lượng thì không chắc được bao nhiêu % :D
3. Với một số xe cao cấp hiện nay được trang bị kính nhiều lớp em thấy cái lớp ở giữa nó đã có tính năng như phim cách nhiệt rồi. Việc dán thêm phim trên những xe này không mang lại hiệu quả như đối với xe sử dụng kính thường nữa và theo em là không cần dán.
P/S: Quan trọng nhất đối với việc dán phim theo em là phải đảm bảo về chất lượng phim tốt và thợ thi công chuẩn, gặp hàng lởm thì phí tiền :D
Mình mua xe ban đầu cũng chưa tính dán. Chạy vài ngày buổi trưa, nắng cháy da tay, ngồi trong xe cũng bị hầm hầm, chói mắt..

Gọi em sale xe nhờ cho địa chỉ chổ nào dán uy tín. Sau 1 buổi sáng dán xong, thì lấy xe ra về 12g trưa thấy dịu hơn hẳn.

Người ta đã nghiên cứu và có số liệu cụ thể để so sánh trước/ sau khi dán thì nhiệt độ nó giảm đc bao nhiêu %, phụ thuộc vào công nghệ của film như thế nào. Ai đâu ngồi phán bừa như chủ thớt, nghe chướng tai !

Hạng D
18/3/08
1.566
1.544
113
Bỏ mười mấy triệu ra dán thì ai mà chả khen hả anh. Anh nói cũng bằng thừa.
Vấn đề ko phải mười mấy triệu, vì chưa bằng 1/2 cái đt iphone mình xài (và chắc chắn nhiều ông bạn ở trên Os cũng xài).

Vấn đề ở đây mình muốn nói là đã muốn dán film thì nên tìm hãng uy tín, tìm hiểu thông số kỹ thuật của từng dòng film, như 3M của Mỹ, và đội chuyên nghiệp để họ làm. Thường mấy đại lý họ kết hợp với hãng xe luôn, nên mình yên tâm giao cho họ làm để sử dụng xe thoải mái.

• Like
Reactions: Toietmoi
Hạng F
28/8/19
6.697
11.385
113
Palm Beach, Florida, US
Thật ra nó là film tối màu, ngăn ánh nắng rọi trực tiếp gia nhiệt, chủ yếu table và 2 ghế trước.
2 cửa trước có thể dán nhưng sáng hơn cửa sau. Kính chắn gió ko nên dán. Lý do làm hạn chế nhìn của lái, nhất là chạy đêm.
Thật ra trong Luật cũng có qui phạm về vụ này. Nó xếp vào loại gọi là " Lỗi thứ 2", nghĩa là, CS có thấy Nó cũng chẳng dừng xe phạt nhưng...nếu có sự vụ, Nó sẽ lôi ra tính đủ. Đứng ngoài mà ko thấy được mặt thg tài xế là CS nó ghét lắm và luôn cảnh giác, Nó hờm sẵn súng và gọi thêm 2, 3 xe nữa vây lại, Nó gọi loa bảo hạ kính, thò 2 tay ra ngoài ( Bình thường thì chỉ ngồi yên đặt 2 tay trên vô lăng). Ở đây đa phần bọn Đen là hay chơi xe tối thui đúng nghĩa. Đã đen, còn chơi xe đen, mặc jacket đen, đi đêm Nó đứng sát lề còn ko thấy d8c nó :)