Tập Lái
8/2/13
38
4
8
Ồ, bác need4speed có cuốn bí kíp bằng tiếng Việt nè. Cảm ơn bác đã share

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Bác N4P có cuốn hướng dẫn gốc đẹp nhễ!
Bác xem cuốn HDSD đó dành cho mondeo 1 vạch hay 2 vạch giùm em?

Hạng B2
29/8/12
191
20
18
Ko phải là dầu nhớt đâu bác, màu đục đục kiểu cf sữa đúng ko bác?, đó là do lâu ngày xe bác chưa thay toàn bộ nước làm mát đấy, đó là cặn thôi. Vụ thay này bác tự làm cũng đc nhưng hơi cực vì Mon ko có ốc xả, mà phải tháo 1 đường ống dẫn nước làm mát từ máy về két, phải lên cầu hoặc chui xuống, khá cực, tốt hơn là bác nên đem qua gara họ có đồ thì làm dễ hơn, bác chú ý màu nước khi xả ra nhé, nếu màu xanh thì nước thay vào cũng xanh (hoặc đỏ nếu nước ra đỏ).
Trước khi châm nước mới bác yêu cầu xúc xả sạch két làm mát nhé, cần thì làm chai vệ sinh két gì đó.

Hồi trước em học trộm được phương pháp thay nước làm mát trong hãng ford, không cần phải lên cầu hay chui xuống gầm, rất dễ và sạch:
Bước 1. Tháo ống nước hồi về bình nước phụ ra (vị trí 1, ống bên dưới), tiếp theo mở nắp bình nước phụ đổ nước sạch vào (số 2), đến khi ống nước hồi về chuyển sang nước sạch thì ngưng châm nước, gắn ống lại (bác nào thích sử dụng chai vệ sinh thì đổ vào nổ máy và để khoảng 5, 10 phút là ok).
Lưu ý: Máy phải nổ thì bơm nước mới hoạt động và nước ở ống hồi mới chảy ra, và nước phải châm liên tục nha.
Bước 2. Tiếp tục tháo ống nước (số 1) và nổ máy cho chảy hết bình nước phụ, đổ nước xanh hoặc đỏ vào đến khi nước ở ống hồi về chuyển sang màu xanh (đỏ), lắp ống vào châm thêm nước làm mát đến giữa vạch Min và Max là ok.
Bác nào kỹ thì lấy nước cất hoặc nước máy điều hoà nhiệt độ (nước nguyên chất) xúc thì sạch hơn.
Các bác chỉ giúp em vị trí của các bộ phận trong khoang máy Mondeo

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn
Hay qúa bác Tuệ. Chuyển sang Kia rồi mà vẫn theo dõi Mondeo hen, chắc vẫn còn nhớ vợ cũ hả bác?

Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn
Hay qúa bác Tuệ. Chuyển sang Kia rồi mà vẫn theo dõi Mondeo hen, chắc vẫn còn nhớ vợ cũ hả bác?

Hạng B2
29/8/12
191
20
18
Vẫn đang còn mê Mông lắm, đang gom thóc khi nào đủ cưới thêm em nữa đây.

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Hồi trước em học trộm được phương pháp thay nước làm mát trong hãng ford, không cần phải lên cầu hay chui xuống gầm, rất dễ và sạch:
Bước 1. Tháo ống nước hồi về bình nước phụ ra (vị trí 1, ống bên dưới), tiếp theo mở nắp bình nước phụ đổ nước sạch vào (số 2), đến khi ống nước hồi về chuyển sang nước sạch thì ngưng châm nước, gắn ống lại (bác nào thích sử dụng chai vệ sinh thì đổ vào nổ máy và để khoảng 5, 10 phút là ok).
Lưu ý: Máy phải nổ thì bơm nước mới hoạt động và nước ở ống hồi mới chảy ra, và nước phải châm liên tục nha.
Bước 2. Tiếp tục tháo ống nước (số 1) và nổ máy cho chảy hết bình nước phụ, đổ nước xanh hoặc đỏ vào đến khi nước ở ống hồi về chuyển sang màu xanh (đỏ), lắp ống vào châm thêm nước làm mát đến giữa vạch Min và Max là ok.
Bác nào kỹ thì lấy nước cất hoặc nước máy điều hoà nhiệt độ (nước nguyên chất) xúc thì sạch hơn.
View attachment 94665
Bác cho hỏi, tại sao ở B1, sau khi quan sát chuyển sang nước sạch ở ống hồi, ta ko tiếp tục châm nước làm mát luôn cho tiện mà phải gắn lại, rồi nổ máy tháo ra...

Hạng B2
29/8/12
191
20
18
Bác cho hỏi, tại sao ở B1, sau khi quan sát chuyển sang nước sạch ở ống hồi, ta ko tiếp tục châm nước làm mát luôn cho tiện mà phải gắn lại, rồi nổ máy tháo ra...
Quy trình đúng như ý bác, chắc tại em viết hơi khó hiểu chút, trường hợp gắn ống lại là dùng cho bác nào muốn đổ dung dịch vệ sinh két nước.

Hạng B2
27/11/13
101
62
28
Các bác cho em hỏi, em muốn vệ sinh lọc gió khoang động cơ.
em đa mở 3 ốc của thanh nhựa dưới kính lái bên phụ nhưng không biết làm sao để lấy thanh nhựa này ra. bác nào biết cách chỉ em với.