Hạng B2
20/4/05
142
4
28
..

Chỉnh sửa cuối:
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Theo ý bác thì em nghĩ là bác đang hỏi về cách chỉnh equalizer. Nếu dàn âm thanh hay và phòng hay thì ko cần đến equalizer, còn như bác nói thì em nghĩ nhà bạn bác đang xài karaoke.
Trước tiên là bác phải có đĩa chuẩn để nghe thử ở các dàn chuẩn (hoặc cực chuân), sau đó bác nghe lại dàn muốn chỉnh rồi chỉnh sao cho các âm tần đồng đều như cái dàn xịn kia. Bác nên mượn cái đĩa test chuyên dùng hoặc đĩa demo ( loại còn bao bì) để có được thông tin của các bài. Vậy thôi bác:D

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
em trước có xài equalizer nhưng sau thì bỏ không dùng nữa .theo em thì tùy theo cái đĩa nào mình nghe mà chỉnh chứ bác ,vd : đĩa tiếng bass nhiều thì mình giảm bát ,treb nhiều thì giảm treb cho vừa tai chứ chỉnh theo kiểu chung chung thì khi thay đĩa khác nó lại không phù hợp.với lại nghe nhạc mà xài equalizer nó méo tiếng hết không trung thực dở lắm bác ạ!em thấy đa số chỉnh equalizer thì mọi người hay chỉnh theo kiểu cái hình mặt trăng bán nguyệt.

Стефан Теодосиев
22/12/06
549
10
18
47
Căn phòng nhỏ, Cao ốc vô danh
cứ original mà nghe các bác ạ. Khỏi cân chỉnh, trừ karaoke. Ngoại trừ các bác chỉnh vị trí đặt loa, tán âm tiêu âm, chỉnh độ cân bằng của CD. Em hết!

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
pakpak.com nói:
em trước có xài equalizer nhưng sau thì bỏ không dùng nữa .theo em thì tùy theo cái đĩa nào mình nghe mà chỉnh chứ bác ,vd : đĩa tiếng bass nhiều thì mình giảm bát ,treb nhiều thì giảm treb cho vừa tai chứ chỉnh theo kiểu chung chung thì khi thay đĩa khác nó lại không phù hợp.với lại nghe nhạc mà xài equalizer nó méo tiếng hết không trung thực dở lắm bác ạ!em thấy đa số chỉnh equalizer thì mọi người hay chỉnh theo kiểu cái hình mặt trăng bán nguyệt.

Eq chủ yếu là để giảm. Bác chỉnh một lần cho chính xác thôi và phải sử dụng máy đo. Còn chỉnh theo cái hình bán nguyệt là tầm bậy, cái hình đó là để nâng trép và bass lên mà một số người cứ bắt chước theo chứ ko hề có khái niệm gì về nó cả.
Đồ high-end ko bao giờ có các chức năng eq vì nó quá chuẩn rồi, với điều kiện nó phải ở trong phòng có môi trường tốt cho nó.

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
HP Stereo nói:
pakpak.com nói:

Eq chủ yếu là để giảm. Bác chỉnh một lần cho chính xác thôi và phải sử dụng máy đo. Còn chỉnh theo cái hình bán nguyệt là tầm bậy, cái hình đó là để nâng trép và bass lên mà một số người cứ bắt chước theo chứ ko hề có khái niệm gì về nó cả.
Đồ high-end ko bao giờ có các chức năng eq vì nó quá chuẩn rồi, với điều kiện nó phải ở trong phòng có môi trường tốt cho nó.
bởi vậy em mới nói là giảm bas và treb ...còn cái hình bán nguyệt thì em cũng nói là thấy đa số hay chỉnh theo kiểu đó chứ em có xài đâu bác . nhưng theo em mỗi cái đĩa âm thanh đều khác nhau không cái nào giống cái nào cả nên muốn nghe cho sướng tai của mấy bác xài equalizer thì mỗi đĩa đều phải chỉnh lại nó mới hợp .bác chỉnh 1 lần cho chuẩn gặp cái đĩa sau tiếng treb nó the thé hay tiếng bas nó mạnh quá bể tiếng bị rè thì làm sao ?

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
em xài ampli đèn pre đèn luôn chẳng có cái nút treb bass nào để chỉnh cả chỉ có mỗi cái volume to nhỏ âm thanh có sao ra vậy thôi không chỉnh được.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.994
113
Bác chủ thớt hỏi kiểu này khó trả lời cho bác quá! Nói về âm thanh thì nên chỉnh sao cho nghe mà muợt mà nhất, đại khái là mình cảm thấy hay nhất là được. Có thể mình nghe hay nhưng ngta lại phán dở, cũng có thể mình nghe tạm tạm nhưng đối với một ai đó thì lại rất hay.
* Theo em âm thanh là một thứ để mình thưởng thức, tuyệt đối không để nó trở thành ép buộc nghe, khi ấy mới cảm được cái hay chính xác.

Hạng B1
7/1/10
55
0
0
tap_tanh_me_xe nói:
Dạ em cám ơn các bác đã trả lời cho em ạ,đúng là em hỏi equalizer ạ.Như vậy equalizer là để giảm đúng không các bác,em thì cứ để theo cái hình bán nguyệt giờ mới biết là sai lè:D.Sẵn đây các bác cho em hỏi em muốn 1 mua 1 cặp loa nghe được một chút dành gắn cho laptop đem theo nghe,nhiều khi đi công tác trong phòng khách sạn muốn nghe nhạc xả stress.

xem mẩu này nghe tạm được- âm thanh vừa đủ hay :D

Hạng D
29/3/08
2.139
29
48
đà lạt
HP Stereo nói:
pakpak.com nói:

Eq chủ yếu là để giảm. Bác chỉnh một lần cho chính xác thôi và phải sử dụng máy đo. Còn <span style=""color: #ff0000;"">chỉnh theo cái hình bán nguyệt là tầm bậy</span>, cái hình đó là để nâng trép và bass lên mà một số người cứ <span style=""color: #ff0000;"">bắt chước</span> theo chứ ko hề có khái niệm gì về nó cả.
chính xác luôn!