Thảo Luận Chung Các bác cho em hỏi

Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Mỗi người mỗi ý nhưng mình thấy nhiều người nói thế này:
- Quạt không nên mở min hay max.
Mở quạt ở mức min đảo gió trong xe không tốt, mở ở max ảnh hưởng không tốt tới người trong xe, hay bị khô mắt.
- Máy lạnh trời bình thường nên để ở mức mình cảm thấy vừa, khi trời nắng nóng thì cho lạnh thêm chút. Cứ để máy lạnh làm việc ổn định sẽ tốt cho máy lạnh hơn.
Đó thấy nói vậy mang góp với bác chủ.
Xe mình trời nắng cũng như trời mát set gần như cố định bên tài 25 độ, bên phụ 26 độ.
nhiệt độ trong xe là 1 chuyện nhưng trưa nắng hắc vô mà để 25 thì cảm giác như thành heo quay :D

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
nhiệt độ trong xe là 1 chuyện nhưng trưa nắng hắc vô mà để 25 thì cảm giác như thành heo quay :D
Bác thiệt tình, đang nói chuyện khi xe chạy mà bác.
Trường hợp để dưới nắng thì xe nóng thật, xứ nhiệt đới nó vậy (xứ lạnh lại có nỗi khổ riêng).
Để xe lâu dưới trời nóng, trước khi lên xe phải xả nóng (mở cửa sau, lùa cửa trước cho hơi nóng thoát ra), bật điều hoà (không để max, vẫn để 25-26 độ), bật quạt hết cỡ lúc nguội mới lên xe.
Chừng 2-3 phút thôi bác.
Khi xe chạy, dù trời nóng hay lạnh, máy lạnh luôn giữ nhiệt độ trong xe ổn định theo mức mình set.
Xe mình vậy mình chia sẻ vậy bác à.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Bác thiệt tình, đang nói chuyện khi xe chạy mà bác.
Trường hợp để dưới nắng thì xe nóng thật, xứ nhiệt đới nó vậy (xứ lạnh lại có nỗi khổ riêng).
Để xe lâu dưới trời nóng, trước khi lên xe phải xả nóng (mở cửa sau, lùa cửa trước cho hơi nóng thoát ra), bật điều hoà (không để max, vẫn để 25-26 độ), bật quạt hết cỡ lúc nguội mới lên xe.
Chừng 2-3 phút thôi bác.
Khi xe chạy, dù trời nóng hay lạnh, máy lạnh luôn giữ nhiệt độ trong xe ổn định theo mức mình set.
Xe mình vậy mình chia sẻ vậy bác à.
đi vòng thành phố thì tốc độ 3 40km/h em nghĩ là ko đủ để ổn định nhiệt độ đâu, xe em đi nội thành mà trưa toàn set 20 21 mới chịu nổi chủ yếu là từ kính lái hắc vào dù em dùng phim 3M. à quên em đi 7 chỗ :D

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
đi vòng thành phố thì tốc độ 3 40km/h em nghĩ là ko đủ để ổn định nhiệt độ đâu, xe em đi nội thành mà trưa toàn set 20 21 mới chịu nổi chủ yếu là từ kính lái hắc vào dù em dùng phim 3M. à quên em đi 7 chỗ :D
Xe mình sao mình chia sẻ vậy mà bác.
Tới 30/4 này là tròn 7 năm, máy lạnh vẫn ổn định vậy dù kẹt xe 5-10 km/h hay cao tốc 120 km/h bác ạ.
Chắc nhờ phim cách nhiệt (cũng 3M) và xe chống nóng tốt. Đi trưa nắng sờ lên trần xe thì mát mà lấy kiếng mát ở ngăn trên trần cầm vào nóng lắm. Ơn trời.
Nhưng chạy máy lạnh lâu da bị khô, độ ẩm trong xe chỉ còn 25-30% (cái đo nhiệt độ+độ ẩm của tàu không biết có chính xác không nữa). Do vậy cũng là thêm lý do lâu lâu phải lấy gió ngoài.
Từ thực tế mình nghĩ máy lạnh (kể cả tự động và điều chỉnh tay) không cần để độ lạnh max, chỉ cần để ở mức độ mình cảm thấy vừa đủ là được.

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
4/7/09
4.244
7.243
113
Sài Gòn
Xe mình sao mình chia sẻ vậy mà bác.
Tới 30/4 này là tròn 7 năm, máy lạnh vẫn ổn định vậy dù kẹt xe 5-10 km/h hay cao tốc 120 km/h bác ạ.
Chắc nhờ phim cách nhiệt (cũng 3M) và xe chống nóng tốt. Đi trưa nắng sờ lên trần xe thì mát mà lấy kiếng mát ở ngăn trên trần cầm vào nóng lắm. Ơn trời.
Nhưng chạy máy lạnh lâu da bị khô, độ ẩm trong xe chỉ còn 25-30% (cái đo nhiệt độ+độ ẩm của tàu không biết có chính xác không nữa). Do vậy cũng là thêm lý do lâu lâu phải lấy gió ngoài.
Từ thực tế mình nghĩ máy lạnh (kể cả tự động và điều chỉnh tay) không cần để độ lạnh max, chỉ cần để ở mức độ mình cảm thấy vừa đủ là được.
Bật máy lạnh liên tục thì độ ẩm giảm là cái chắc rồi bác .

B19 confirmed
Hạng B2
18/2/18
271
1.013
93
49
Nếu xe mới, Dán cách nhiệt trần (không cần cách âm).
Dán phim cách nhiệt loại tốt.
Chỉnh hướng gió phù hợp khi đi ít hay nhiều người.
Quan trọng: khi sắp đến nơi, tắt chế độ lạnh vài phút, để làm sạch, làm khô dàn lạnh trong.

• Like
Reactions: nta139 and nttanmam
Hạng F
16/7/15
6.297
25.185
113
em nghĩ không nên để quá thấp; thực tế nó lạnh rất lạnh, nhưng cảm giác vẫn nóng (cảm giác thì dễ sai à nhe);
đi trời nắng mà set 20-21 thì về nhà mấy đứa nhỏ thế nào cũng có đứa hắt hơi xổ mũi;

mấy anh cứ chơi 20-21, thậm chí thấp hơn (tự động là tới LO luôn) thì hỏi sao không hao xăng; em thường để thấp nhất là 24 độ-quạt ở mức trung bình;

• Like
Reactions: bacai
Hạng D
10/6/10
1.413
1.236
113
Theo em thấy thì trời nắng nóng thì chỉ cần bật quạt lớn thôi, trong xe e vẫn để 25-26 độ. Nếu trời mát thì để mức gió 1-2, nắng nóng thì để 3-4 là thấy OK rồi.

• Like
Reactions: nta139 and bacai
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
em nhớ man mán có đọc được cách sử dụng máy lạnh tiết kiệm các bác đừng ném đá em nha. Ở đây em k đề cập đến vấn đề mở AC và quạt ntn vì tùy cách sử dụng mỗi người.
- 5 phút đầu: lấy gió ngoài, mở quạt và AC ở mức độ trung bình, kéo kính 1 cánh xuống (để thổi hơi nóng ra ngoài)
- Sau 5 phút: lấy gió trong, kéo kính lên, chỉnh quạt và AC theo tùy mức độ lạnh mong muốn
Em hay làm cách này và thấy khá hiệu quả.

• Like
Reactions: nttanmam and nta139