Hạng B2
13/5/07
163
2
16
Linh Đàm- Hà Nội
RE: Các bác cho hỏi về lọc bụi trong xe Premacy!

Bác Phu vẽ rất chính xác và chi tiết
Nhưng em vẫn phân vân 1 điều như sau:
Khi em tháo cái hộc đựng găngtay ra thì thấy cái hộp (cứ gọi tạm là cái hộp lọc gió nhé ). Miệng cái hộp này có những lan và những ô vuông ( cỡ 2cm x 2cm gì đó) . Gió thoát qua lỗ đó để vào xe (vào sau hộp để găng tay)
Khi em để chế độ gió tuần hoàn trong xe thì những lỗ này ko bị bịt (có thể thò ngón tay vào) . Nhưng khi em để chế độ lấy gió ngoài thì có 1 miếng mút nó tự động ụp vào những lỗ này (miếng mút này cỡ 20cm x 20cm ) và gió được lọc qua miếng mút đí trước khi vào xe (miếng mút này rất bụi )
Thắc mắc : cái miếng mút này chắc là để lọc bụi đúng ko bác .

Last edited by a moderator:
Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

Trích @9Dragon:
Khi em tháo cái hộc đựng găngtay ra thì thấy cái hộp (cứ gọi tạm là cái hộp lọc gió nhé ). Miệng cái hộp này có những lan và những ô vuông ( cỡ 2cm x 2cm gì đó)
====================
@9Dragon: cái chỗ bác nói nó tương ứng với vị trí của đường màu xanh trên sơ đồ bên phải khi để chế độ gió ngoài. Đây là chỗ lấy gió trong, khi để chế độ gió trong gió đi vào từ đây qua dàn lạnh làm lạnh rồi thổi ra làm mát không khí trong xe.

Miếng mút cỡ 20cmx20cm mà bác nói là miếng mút dày khỏang 5mm dán lến tấm chia gió (tạm gọi tấm chia gió!!! tương ứng với đường màu xanh trên sơ đồ), hình như dùng để hấp thụ âm thanh vì phí sau hộp găng tay cũng có dán 1 lớp như thế.
-Khi để chế độ gió trong, tấm chia gió di chuyển đến vị trí đóng đường lấy gió ngoài đồng thời mở vị trí lấy gió trong, lúc này bác mới thấy:"những lỗ này ko bị bịt (có thể thò ngón tay vào)" và cảm nhận được không khí đi vào.
-Ngược lại khi để chế độ gió Ngòai, tấm chia gió di chuyển đến vị trí đóng đường lấy gió trong đồng thời mở vị trí lấy gió ngòai, vậy mới có chuyện:"miếng mút nó tự động ụp vào những lỗ này".Bác lấy ngón tay thử chọt vào miếng mút coi, dưới miếng mút là tấm nhựa nó cứng ngắc làm sao không khí đi qua mà lọc được?
Bye.

Hạng B2
13/5/07
163
2
16
Linh Đàm- Hà Nội

Cảm ơn bác phú, bây giờ thì em đã thủng rồi
Bác nghiên cứu cách chế lọc gió và chỉ cho em với nhé . CÕ lẽ em cũng phải chế thêm bác ạh .
Thanks

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@9Dragon:bác đọc phía trên có nói cách gắn đó!

O.S.P.D
11/2/04
696
2
18
Vietnam

Hè bác Phú này cũng chịu khó mày mò nhỉ , rất hay và chi tiết đó. Chiếc Bim nó có lluôn một tấm lọc rất to, có cả than hoạt tính nữa để lọc chất độc trong không khí, và được thay định kỳ. Bác Phú nghiên cứu thêm một tý rồi sản xuất đại trà luôn nhở.
Bữa nào cafe hú em vơi nha bác Phú .:D

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@Răng:Đa tạ! Đa tạ!
CN tuần này Bác nhớ ra sân nhé, Bác trốn hoài không được đâu nhé!

Hạng B2
12/10/05
199
10
18

Dear các Bác,
Các bác cho em hỏi là mua cái miếng lọc bụi của máy lạnh ở đâu vậy, em co hỏi một số của hàng điện lạnh nhưng ko thấy bán linh kiện này, bác nào biết chỉ giúp nhe. em ở Sân bay TSN.
Cảm ơn các bác nhiều

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@hungo:bác ra mấy chỗ sửa chữa máy lạnh xem sao, hôm trước mình mua ở gần nhà: 265 Bùi Đình Túy,P12,Bình thạnh chỉ có 10.000đ/miếng (mấy tấm cũ), còn mới không biết bao nhiêu.

Hạng B2
12/10/05
199
10
18

Dear các bác,
Em đã mua được cái lưới lọc ở máy lạnh, 10k , và mua thêm 02 miếng khử mùi, 50k; TTL: 60K, chiều qua về em cắt cái lưới lọc 15cm x 25cm để cho vừa cái ống hút gió của xe, gài vào vừa y, hai miếng khử mùi em dán vào bên trên miếng lưới lọc, mở máy, mở quạt gió máy lạnh, thấy gió ra thơm tho, có mùi sâm KR, hình như miếng khử mùi có mùi sâm.

Mở quạt gió các cấp độ, không thấy tiếng ù, gió tuần hoàn tốt, em nghĩ như vậy là tốt rồi. Em sẽ chụp hình cho các Bác xem sau khi đi thử 01 tuần xem sao.
Em nghĩ có các lọc này thì chất lượng không khí trong xe sẽ freshing.
Chia sẻ cùng các bác!!