Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
Hôm trước mình có đọc trên OS thấy có bác nói về lọc bụi trong xe khi để chế độ gió tuần hòan trong xe của civic, về nhà mình tò mò tháo hộp đựng gant tay bên phụ ra và kiển tra thử, ai ngờ là cửa hút gió ở chế độ gió tuần hoàn trong chả có tấm lọc bụi như xe civic. Thế là mình gọi lêm mazda hỏi thử, anh thợ bảo rằng là Premacy chả có cái tấm lọc bụi nào cả, kể cả lấy gió ngoài và tuần hoàn trong xe, muốn thì mình chế và gắn vô thôi.
Thế là mấy tháng trời đi xe chỉ dùng phổi để lọc bụi thôi...tèo!
Mình cũng định mua 1 tấm lọc bụi cho máy lạnh nhà che lên cửa lấy gió để lọc bớt bụi (như bác gì đó đã làm cho civíc), có bác nào làm chưa vậy? hay là mua cái máy lọc bụi gắn trong xe cho nó lọc, mua loại nào? và giá cả ra sao các Bác?

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
RE: Các bác cho hỏi về lọc bụi trong xe Premacy!

Bác làm đi rồi mách cho em với!:D

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@bimsu:tháo không khó đâu bác.Thi mở hết cỡ hộp đưng gants bên phụ ra thì phía ngoài của thành trái và phải của hộp có 2 cái chốt để giữ cho hộp không bị rơi ra, lúc này bác đưa tay vào là sờ thấy nó ngay, khi sờ thấy nó bác lấy tay ần nhẹ thành hộp vào thì cái chốt bên ấy sẽ thụt vòa một chút và bật ra, bác nên để 2 tay 2 bên làm cùng lúc thì dễ ra hơn,vì thành hộp bằng nhựa nên đàn hồi được .khi 2 bên đã bung ra rồi thì bác nhất hộp lên thế là xong, vì phía dưới là 2 cái ngàm đặt trên 2 cái trục. Khi lắp vào thì bác ngược lại thôi.
tháo ra xong là bác thất cái của lấy gió trong nằm bên phải, nếu không bác mở chế độ gío trong là nghe tiếng gió liền.
@kaka: để mình làm thử coi nó thế nào đã rồi báo cáo sau vậy.

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

Hôm qua mượn tạm cái lưới lọc bụi của máy lạnh panasonic ở phòng thằng nhóc (vì hôm giờ trời mưa không sài ), đậy lên cái cửa lọc gió xem sao. Vì khỏang 1 tháng mình làm vệ sinh cái lưới này cho máy lạnh 1 lần thấy nó giữ lại bụi cũng tốt lắm

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Các bác ra mấy tiệm cá cảnh mua lớp lọc nước hồ cá (nó cũng làm bằng sợi xốp) về lắp vào cửa hút gió! Em nghĩ cũng ok!

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@bimsu: khoang 13cmx15cm.
bác cho mình số fone đi, thứ 3 và thứ 4 xe mình hay laonh quanh lê văn sỹ hay quận 10 lắm, bác nghía cái là tốt thôi.
Phú 0908 367 650

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Bác Phú đi cảm thấy thế nào ? đến dịp họp Mazda Club thì phổ biến cho anh em luôn nhé ? Cám ơn bác nhiều ;)

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@binhtri: mình dùng lưới lọc bụi của panasonic và kết hợp thêm 1 lớp của cái khẩu trang y tế, vì cái lứới của máy lạnh pana hơi thưa, khi mở chế độ tuần hoàn trong mình nghe tiếng không khí qua màng lọc lớn hơn, mình mới đặt có 3 ngày, mình định để 2 tuần rồi mới tháo ra để so sánh thì lúc đó mới đánh giá nó như thế nào.
chào các bác.

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

@bimsu: Cái lưới lọc (air filter) của máy lạnh panasonic nó lớn khỏang 23cmx23cm, mình không cắt ra mà uốn cong lại, khi đưa vào nó tự bung ra mà nằm in trong khe giữa mặt của cửa lấy gió và phần đỡ của hộp gant, cái khe đó hơi hẹp chỉ đủ thò 1 bàn tay vào rờ kiểm tra các cạnh của cửa lấy gió chứ cũng không nhìn thấy toàn bộ 4 cạnh của nó,nên không thể dùng băng keo. keo dán ... được bác ah. Phần dưới bên trái của cửa lấy gió có cái móc nhỏ, mình cài mép dưới của phần air filter che trên cửa lấy gió vào đó, sau đó thò tay vào kiểm tra thấy toàn bộ mặt của cửa lấy gió được tấm air filter che hết là được. Còn cái lớp của cái khẩu trang y tế mình dùng băng keo để cố địng nó lên tấm air filter trước khi gắn nó vào. Cái khẩu trang y tế nó có tới 3 lớp lận, lúc đầu mình để nguyên cả 3 lớp thì gió lưu thông qua rất ít vì nó dày quá.
Mình cũng hỏi thằng bạn Ks đang làm bên REE, Nó nói :cái air filter chi lọc được bụi thô thôi, còn bụi mịn thì khó hơn,nếu có cái quạt gió mạnh như máy hút bụi thì có thể dùng bông gòn hay xốp (bọt biển-viết như vậy không biết có đúng không, ) thì có thể lọc được bụi mịn. Còn cái quạt hút của Pre thì mình chỉ dùng 1 lớp mỏng như trên.

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam

Chài ơi, các bác nghiên cứu sao kiếm được 1 tấm lưới lọc bụi nào đó cho nó đàng hoàng, chơi dã chiến tháo lưới lọc máy lạnh nhà ra gắn k zị ?? :D