Hạng C
13/11/07
841
15.466
93
53
đây là board của hệ thống nhúng, cái này không mua được đâu, đem đi sửa thì may ra.

Hạng D
26/7/08
1.922
57.556
113
POLTS nói:
Thưa các bác em biết là ngoài khả năng 88 vô đối thì trong CNL cũng có rất nhiều bác có chuyên môn vè IT nên em xin Mod cho em vài ngày hỏi vấn đề này với ạ. Thanks các bác và Mod
Bên công ty em có cái máy của Đài Loan sx, nó có phần tự động điều khiển chạy máy nhưng vừa rồi mưa gió sấm sét nó tèo mất rùi không chịu chạy gì cả
, em có xuông kiểm tra thì thấy hư mất cái main board của phần xử lý (em đã thay cái board của máy kế bên qua thì nó chạy được). Xem kỹ thì em thấy cái main này chính là cái main board của máy tính (hic... hèn chi tụi  nó xài đồ đểu nên rẻ). Em muốn mua cái main này để thay nhưng không biết là loại nào và có bán ở VN hay không. Em xin post hình của nó lên đây các bác xem hộ em xem có mua được ở cửa hàng vi tính không ạ. Xin cảm ơn các bác.

Nó dùng cái ổ nhớ nhỏ như hộp diêm (em kg biết gọi là gì) cắm vào main để chạy chương trình

Rất mong được sự giúp đỡ của các bác, Xin chân thành cảm ơn

Board này gọi là embeded mainboard thì phải, sét đánh thì sác xuất tèo ngay phần nguồn khá cao, em nghĩ đem ra Nhật Tảo kiếm chố nào sửa mainboard là làm được thôi. Trường hợp ko tèo phần nguồn mà tèo IC thì bác cũng vẫn có thể iên tâm, vì embeded MB cũng xài chip cầu bắc nam này nọ như PC thôi, ở Nhật Tảo tụi nó tháo từ mấy cái board cũ ra cũng có. Thực sự mấy cái board này ko phải đồ đểu đâu bác ợ, hàng industrial đó, linh kiện nó xài grade A ko thôi.

Cái cục cắm ngoài là khóa cứng hard key lock, tránh bác copy chương trình thôi.

Accountant
Cái mainboard này là dạng dành riêng cho máy móc trong công nghiệp. Thường được gọi là SBC - Single Board Computer, trên đó nhét hầm bà lằng đủ thứ cả. Bác chịu khó lấy tên của main board hoặc liệt kê hết nó ghi gì trên đó rồi tra Google là ra.

POLTS nói:
Thưa các bác em biết là ngoài khả năng 88 vô đối thì trong CNL cũng có rất nhiều bác có chuyên môn vè IT nên em xin Mod cho em vài ngày hỏi vấn đề này với ạ. Thanks các bác và Mod
Bên công ty em có cái máy của Đài Loan sx, nó có phần tự động điều khiển chạy máy nhưng vừa rồi mưa gió sấm sét nó tèo mất rùi không chịu chạy gì cả
, em có xuông kiểm tra thì thấy hư mất cái main board của phần xử lý (em đã thay cái board của máy kế bên qua thì nó chạy được). Xem kỹ thì em thấy cái main này chính là cái main board của máy tính (hic... hèn chi tụi  nó xài đồ đểu nên rẻ). Em muốn mua cái main này để thay nhưng không biết là loại nào và có bán ở VN hay không. Em xin post hình của nó lên đây các bác xem hộ em xem có mua được ở cửa hàng vi tính không ạ. Xin cảm ơn các bác.
Hình cái main đây ạ (mặt trước)

Nhìn từ bên hông

Mặt sau

Nó dùng cái ổ nhớ nhỏ như hộp diêm (em kg biết gọi là gì) cắm vào main để chạy chương trình

Đây là cái ổ nhớ chứa chương trình chạy máy

Rất mong được sự giúp đỡ của các bác, Xin chân thành cảm ơn

Hạng C
28/12/06
690
8.061
93
44
Gầm Cầu Ông Lãnh
@Polt : Bác xài máy ghép hiệu gì vậy  ? cho em mỏden máy đi có khi em tìm giúp được cho bác , em cùng ngành với bác ..nhưng em làm bên máy ống tự động :)

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
Sao em nhìn thấy nó giống mainboard của mấy cái PC case nằm xài con CPU PII hay PIII slote one quá.

Hạng C
13/11/07
841
15.466
93
53
cái này là hệ thống nhúng giao tiếp với máy vi tính, board này chỉ có hãng chế tạo mới có sơ đồ mạch để in thôi. Bác có kiếm khắp VN đi nữa em sợ chỉ có những máy cùng hãng với hãng đã bán cho bác cái máy mới có thôi. E là tìm vô ích

Hạng B2
13/11/08
408
832
93
NHÀ TUI
cái này thì lạ quá nhưng em chỉ cho bác 1 chổ sửa mainboar máy vi tính rất chuyen nghiệp hy vọng giúp ích cho bác ., chứ em nghĩ cái cảdr này khó kiếm
tiệm HOÀNG ANH.C.S.C DT : 08.22.12.0315
NẰM GẦN BÙNG BINH PHẠM VIẾT CHÁNH

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Theo tôi thì cái card CPU này nó giao tiếp với con Xử lý của máy Ghép của bác qua cổng COM. và card CPU có nhiệm vụ setting các thông số và lấy data về để report . Chứ card CPU này không điêu khiển trưc tiếp cái máy của bác . Nếu đúng như thế thì bác có thể dùng 1 máy tính P 4 khác cũng ok

Last edited by a moderator:
Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Thanks tất cả các bác đã nhiệt tình tư vấn cho em.
@Bác Cukhoaisung: Thì ra bác cũng làm bên ngành sợi hả, hân hạnh được biết bác. Bác ở công ty nào vậy? Máy ghép bên em hiệu TungShia 961AL do ĐL sản xuất bác ạ, phiền bác hỏi hộ em, em đã hỏi trực tiếp hãng sản xuất (họ có chuyên gia KT ở VN) thì họ báo nhập về hết 1300$++ bác ợ. Nhân tiện đây: bên em có cái máy ống Murata cũ muốn bán bác xem có ai mua giới thiệu cho em

@Bác Châu Chấu: Dạ cái máy tính dùng cho máy móc thường nó không cần cấu hình cao đâu bác vì nó đơn giản chỉ chạy 1 trương trình duy nhất chứ không cần vừa vào CNL post bài, vừa đọc báo, xem Liên xô chống Mỹ đâu ạ :D Nó cần độ ổn định, chống nhiễu tốt và độ bền cao thôi. cấu hình cỡ PI,PII chạy vô tư

@Bác Rottie và Bác HimLam: Các bác nói đúng rồi đây là embeded mainboard, cái link bác Himlam đưa đúng với cuốn User manual em đang có luôn. Cái Board này nó làm việc độc lập với phần nguồn và một số board đổi AD, DA giao tiếp với sensor và controled device chứ không có thêm CPU và ổ cứng nào nữa, em dùng một cái bàn phím và monitor cắm vào kiểm tra thì thấy nó làm việc như một máy tính độc lập, hệ điều hành DOS chương trình chạy bằng một file điều khiển được lưu trữ trong cái hộp nhỏ nhỏ (thay cho ổ cứng em nghĩ là flash rom) và khởi động bằng file autoexec.bat . Nếu vậy mình có thể thay bằng một board máy tính tương tự được không ạ? Vấn đề là em không biết rõ ở thị trường có loại nào tương tự vì đi sâu hơn vào Computer Hard ware là em mù tịt

Em sẽ đem cái board đi sửa và sẽ tìm mua thêm vài cái nữa :D để dự phòng nếu như có thể kiếm được loại tương tự, có  vài cái máy mỗi lần nó hư đau đầu quá. Em sẽ post specification của board lên nhờ các bác tiếp tục tư vấn cho em
Thanks All

Last edited by a moderator: