Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Thưa các bác em biết là ngoài khả năng 88 vô đối thì trong CNL cũng có rất nhiều bác có chuyên môn vè IT nên em xin Mod cho em vài ngày hỏi vấn đề này với ạ. Thanks các bác và Mod
Bên công ty em có cái máy của Đài Loan sx, nó có phần tự động điều khiển chạy máy nhưng vừa rồi mưa gió sấm sét nó tèo mất rùi không chịu chạy gì cả
, em có xuông kiểm tra thì thấy hư mất cái main board của phần xử lý (em đã thay cái board của máy kế bên qua thì nó chạy được). Xem kỹ thì em thấy cái main này chính là cái main board của máy tính (hic... hèn chi tụi  nó xài đồ đểu nên rẻ). Em muốn mua cái main này để thay nhưng không biết là loại nào và có bán ở VN hay không. Em xin post hình của nó lên đây các bác xem hộ em xem có mua được ở cửa hàng vi tính không ạ. Xin cảm ơn các bác.
Hình cái main đây ạ (mặt trước)

Nhìn từ bên hông

Mặt sau

Nó dùng cái ổ nhớ nhỏ như hộp diêm (em kg biết gọi là gì) cắm vào main để chạy chương trình

Đây là cái ổ nhớ chứa chương trình chạy máy

Rất mong được sự giúp đỡ của các bác, Xin chân thành cảm ơn

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Phải cái máy này là máy cắt dây của Goldsan không bác?

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Máy ghép (trong ngành kéo sợi) bác ơi, máy của Tung Của, Đài Loan toàn dùng mấy cái đồ dân dụng này rồi viết phần mềm điều khiển, gắn thêm vài cái board giao tiếp là chạy nên không có độ bền hay bị hư lắm vì nó không phải là chuẩn cho công nghiệp. Em nghĩ chắc giống máy cắt của bác chỉ khác cái phần mềm và phần giao tiếp thôi

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
Để kêu thằng lính chạy qua bác thử xem. Ba cái board đời cũ thì chỉ còn cách đi lục ở chợ Nhật tảo thôi

Hạng D
14/6/05
1.590
3.945
113
Đồng Nai
Cái này là card dùng socket PCI.
Em đang lâm vào tình huống giồng i như bác. Em bị hư cái main board Intel chipset 945.
Khổ nổi máy này dùng đến 4 khe PCI và em kg còn các driver của các card ấy. Đang bỏ chổ sửa board mạch công nghiệp.
Mua main mới thì đc nhưng kg có driver nên bắt buộc phải dùng main củ.

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
toyZace nói:
Để kêu thằng lính chạy qua bác thử xem. Ba cái board đời cũ thì chỉ còn cách đi lục ở chợ Nhật tảo thôi
Trùi ui, mừng quá, bác cho chú ấy chạy qua xem hô em cái, lính diện bên em nó yếu quá nên em toàn phải tự mò kg hà. Cảm ơn bác nha
peace nói:
Cái này là card dùng socket PCI.
Em đang lâm vào tình huống giồng i như bác. Em bị hư cái main board Intel chipset 945.
Khổ nổi máy này dùng đến 4 khe PCI và em kg còn các driver của các card ấy. Đang bỏ chổ sửa board mạch công nghiệp.
Mua main mới thì đc nhưng kg có driver nên bắt buộc phải dùng main củ.
Bác sửa ở đâu vậy? cho em cái địa chỉ để em đem qua xem họ sửa được không, em gửi qua ĐL nó không thèm sửa mà đòi bán mới cho em tới 1300$ lận vì nó tính theo giá trị cái máy
. Cái main vi tính này ở VN có bán chắc vài trăm ngàn thôi à

Hạng D
14/6/05
1.590
3.945
113
Đồng Nai
Em sữa ở Biên Hòa bác ạh! Cty e trong KCN BH2.
Lần này kg biết sữa đc kg. Mấy lần trước sữa boad khiển xe nâng điện thì đc, tiết kiệm đc 2000$.
Em cũng là dân cơ khí mà phải mò và sữa điện nè bác. Làm hoài quen e chơi tất, đằng nào nó cũng hư rồi nên e nghịch và tháo ra tất. Kg có chuyên sâu về điện tử nên sữa hên xui là chính.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.898
113
Em nghĩ bác chủ thớt nên hướng về việc sửa nhanh hơn là kỳ vọng kiếm cái main giống như vậy bán ngoài thị trường... vì nhìn hình em thấy nó là main vi tính nhưng nó có chân cắm giao tiếp với cái máy dệt gì đó của bác, cái này thì bên main vi tính chẳng bao giờ có!
Lên Nhật Tảo cũng có nhiều thợ sửa giỏi lắm, bác thử xem sao.

Last edited by a moderator:
Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
peace nói:
Lần này kg biết sữa đc kg. Mấy lần trước sữa boad khiển xe nâng điện thì đc, tiết kiệm đc 2000$.
Em cũng là dân cơ khí mà phải mò và sữa điện nè bác. Làm hoài quen e chơi tất, đằng nào nó cũng hư rồi nên e nghịch và tháo ra tất. Kg có chuyên sâu về điện tử nên sữa hên xui là chính.
Vậy Cty bác cũng gần em  và bác PhD, Toyzace nhỉ, em ở bên KCN Tam Phước (ngã ba Thái Lan - Long Thành) nè, hôm nào mời bác AE giao lưu nhỉ. Em thì chuyên điện lun nhưng bay giừo làm KD đâu có thời gian ngó tới chiên môn đâu.... Hic.....
lienthanhquyet nói:
Em nghĩ bác chủ thớt nên hướng về việc sửa nhanh hơn là kỳ vọng kiếm cái main giống như vậy bán ngoài thị trường... vì nhìn hình em thấy nó là main vi tính nhưng nó có chân cắm giao tiếp với cái máy dệt gì đó của bác, cái này thì bên main vi tính chẳng bao giờ có!
Chỉ hư cái main thôi bác ơi vì phần giao tiếp vẫn ok (em đã thay thử cái main khác qua và chạy được) em nghĩ cái main VT thì các cổng giao tiếp vào ra nó chuẩn như nhau rùi nên chắc có thể thay được, hi vọngvậy thôi chứ không rõ lắm.
Có bác nào chiên môn cho em xin thêm chút ý kiến với ạ

Hạng C
5/10/08
675
2.430
93
POLTS nói:
peace nói:
Vậy Cty bác cũng gần em  và bác PhD, Toyzace nhỉ, em ở bên KCN Tam Phước (ngã ba Thái Lan - Long Thành) nè, hôm nào mời bác AE giao lưu nhỉ. Em thì chuyên điện lun nhưng bay giừo làm KD đâu có thời gian ngó tới chiên môn đâu.... Hic.....
lienthanhquyet nói:
Chỉ hư cái main thôi bác ơi vì phần giao tiếp vẫn ok (em đã thay thử cái main khác qua và chạy được) em nghĩ cái main VT thì các cổng giao tiếp vào ra nó chuẩn như nhau rùi nên chắc có thể thay được, hi vọngvậy thôi chứ không rõ lắm.
Có bác nào chiên môn cho em xin thêm chút ý kiến với ạ
Hy vọng sửa thôi bác ơi. Thứ nhất bác có tìm được cái giống thì cái flash rom nó khác cũng như không, thứ nhì nhìn sơ qua thì giống cái main nhưng nhìn kĩ thì phải là cái main mà là cái card PCI hàng chuyên dụng, tìm ngoài thị trường chắc là không có.