Tập Lái
2/5/19
12
25
14
36
Em đi Đà Lạt đã nhiều lần rồi, dự định Tết này sẽ đi tiếp nhưng do thấy nhiều người đi quá, nên đợt này em chuyển sang đi "Măng Đen" . Một vùng đất mới mà rất ít người biết đến. Khu này là khu du lịch sinh thái mới, tuy ở miền núi nhưng toàn đại gia mua đất và xây rất nhiều Biệt Thự, Villa để dành ở không các bác ạ :p

Các bác có nghĩ tới du lịch Măng Đen?

Và đó là một quyết định cực kì sáng suốt đối. Bởi Măng Đen có khí hậu không khác gì Đà Lạt , vừa lạnh vừa ấm, vừa mát mẻ vì có ánh nắng nhưng nó trong lành, hoang sơ, lãng mạn, thanh bình và không đông đúc như Đà Lạt, không có quá nhiều can thiệp và tạo dựng bởi bàn tay của con người.

Thời tiết và cảnh vật ở đó làm mình cảm thấy vô cùng thoải mái, dễ chịu chỉ muốn thả mình vào thiên nhiên, núi rừng mà tận hưởng .

Thật ra mình đã đi Măng Đen nhiều lần rồi nhưng lần nào có dịp nghỉ lễ, cũng chỉ muốn được lên Măng Đen để nghỉ dưỡng, để tránh cái nắng nóng của Sài Gòn. Đi 1 tuần thôi mà da nhìn nó đỡ hẳn các bác ạ.

Sau đây là đôi chút về Măng Đen: là một thị trấn nhỏ ở xã Konplong, tỉnh Kontum.
Đi Măng Đen mùa nào cũng đẹp nhưng đẹp nhất là cuối tháng 12 hoặc gần Tết vì có Cây hoa đào khổng lồ nở rộ. Sau đó là mùa Hè có hoa đỏ ở Hồ đẹp hơn, Khí hậu lạnh quanh năm nhưng có nắng, nhiệt độ tâm 14-20 độ C nghe người dân bảo thế.

Ở đây thì nơi nghỉ ngơi không thiếu cho các bác: nhà nghĩ, khách sạn bình dân, homestay đầy đủ
- Em thì chọn ở tại Resort Đăkke Măng Đen - giá phòng 1 giường là 300k/1 đêm. Đầy đủ tiện nghi. rất nhiều cảnh để chụp hình, ban đêm khá lạnh nên không cần dùng đến quạt và máy lạnh. Cảnh ở khách sạn tuyệt vời. buổi tối có đốt lửa trại khá vui

Măng Đen nổi tiếng với 3 Hồ 7 Thác, là nơi sống của nhiều dân tộc thiểu số. Nên các cảnh vật đều gắn liền và tượng trưng với văn hoá của họ.
Những cảnh đặc trưng mình đã đi
1 Hồ Đăkke

2 Thác Pa Sỹ
3 Khu Du lịch Hoàng Vũ
4 Ê Ban Fam
5 Tượng Đức Mẹ Măng Đen (nghe bảo linh lắm các bác)
6 Chùa Khánh Lâm

7 Làng văn hoá dân tộc
8 Hồ Câu Cá Đam Bri
9 Làng nhà rông
10 Suối Đăkke

Đồ Ăn
- Cơm lam Gà Nướng , heo quay Măng Đen, gỏi nộm lõi thân chuối, gà nướng lá tiêu rừng, Ngoài ra còn có lẩu Xuyên Tiêu cay , Gà tầm Măng Đen, rượu/Vang Sim, rượu Cần, các bác có thể hỏi người dân xuống chợ ăn bún nước đặc sản Bình Định, mì Quảng, Bánh canh cá lóc, Bánh đa cá rô ...
Mấy quán cafe trà sữa thì em đi có vài nơi thấy cũng bình thường nên không nhắc tới

Đúc kết: cái hay của Măng đen chính là cái vẻ hoang sơ, bình yên từ cảnh tới người, nhất là thời tiết se se lạnh, rồi đồ ăn đúng là rất ngon...đây là nơi du lịch gần SG mà em nghĩ đáng để đi ngoài Đà Lạt các bác ạ

Attachments

Hạng F
6/9/18
7.367
16.288
113
35
nơi du lịch thấy chủ yếu là dịch vụ,, mà thấy ở đây dịch vụ ít mà cũng tương tự ĐL thì đi ĐL cho lành,,, còn hoang sơ thì có thể ra ngoại ô ĐL mà

vap
Tập Lái
10/11/16
7
5
3
44
lộ trình thế nào bác, mùng 2 tết này e cũng tính 1 chuyến SG - Tây nguyên

Hạng C
7/12/17
792
1.085
93
36
600km mà bác bảo gần sg. 270km nữa tới đà nẵng rồi ah. E nghĩ vì nó xa quá nên ko phát triển như đl được.

Hạng C
1/6/13
806
517
93
Tại nó xa khu dân nhà giàu (SG) quá thôi, Đà Lạt còn đi lại dễ dàng.

Hạng C
1/6/13
806
517
93
Quãng Ngãi lên Măng đen nên đi đường nào mấy bác. Nhánh QL24 hay 24B?

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Chả thấy cái gì ngoài rừng rú. Hình pác chủ chụp thấy mấy bông hoa lèo tèo. mấy cái cây trụi lá ( ko biết chết khô chưa) vậy mà kêu đẹp
  • Mở bài nói đi đà lạt nhiều rồi lần này quyết định chuyển qua măng đen và đây là quyết định sáng suốt chứng tỏ đi măng đen lần đầu
  • Giữa bài thì nói đi nhiều lần rồi
Chả hiểu thế nào

Hạng C
1/6/13
806
517
93
Chả thấy cái gì ngoài rừng rú. Hình pác chủ chụp thấy mấy bông hoa lèo tèo. mấy cái cây trụi lá ( ko biết chết khô chưa) vậy mà kêu đẹp
  • Mở bài nói đi đà lạt nhiều rồi lần này quyết định chuyển qua măng đen và đây là quyết định sáng suốt chứng tỏ đi măng đen lần đầu
  • Giữa bài thì nói đi nhiều lần rồi
Chả hiểu thế nào

Chắc là chủ resort Măng Đen đó!

Hạng B1
6/11/17
85
36
18
31
Quảng Ninh
www.abay.vn
đến mấy chỗ du lịch hoang sơ em ngại nhất về dịch vụ. Dịch vụ không có thì bất tiện, khổ sở. Dịch vụ có thì cũng không làm đến nơi, không có nhiều lựa chọn cho du khách. cảnh sắc Măng Đen thấy cũng yên bình và thú vị, nhưng em thấy thích hợp đi từ những nơi lân cận tầm 100 - 200km đổ lại thì còn ok