Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Diễn đàn onlinr cũng nhiều thành phần như ngoài xã hội giờ. Nên nói mãi không hết.
Trở lại cái xe, ngay cả hàng Nhật là Camry bản mới ra mắt, máy của xe thái dùng cho dân Thái nó khác, về VN cũng rắp kiểu khác. Vậy nên mua xe nhập ở Vn thì chỉ chờ mong lòng tốt từ hãng xe( đúng ra là công ty xe đó tại VN).
Tại sao dân ta anti xe tàu, vì nó là phương tiện nguy hiểm cao độ. Và như e nói ở trên, nếu ở TQ bán 20 vạn, về VN bán tỷ em mua ngay nhưng với dk là tất cả phải giống nhau, ngặt 1 nỗi, lòng tin của dân ta với hàng Tq, hay nói chính xác hơn là với những đơn vị nhập xe Tq kg có nên kg ai dám cược tính mạng của mình trên những chiếc xe đó.

Chả hiểu sao đụng tới hàng TQ là thiên hạ nhảy vô ném đá, chửi rủa vô cùng nhiệt tình. Nhưng ở nhà lại lẳng lặng mua đồ Tàu xài, haha. Ai dâm vỗ ngực nói nhà mình không có bất cứ thứ gì là made in china giơ tay xem thử, hehe.

Cám ơn bạn đã bình luận

Đúng vậy, không có ai trên thế giới nầy trong thời điểm nầy mà không một lần dùng đồ TQ một lần, mà TQ thì là cáo già của thương mại. Cùng một mẫu mã nó làm cho Tâu âu riêng, bắc mỹ riêng, Nhật riêng, thậm chí các nước thứ ba đang phát triển ... riêng. Do đó khi mua đồ tầu TQ (tức là made in China, hay fabrication en chine, RPC) thì nếu là hàng châu âu , mỹ thì hoàn toàn khác hẵng VN mình mà giá trị cũng khác nhau. Có điều là về xe cộ thì .. đã đắt còn chất lượng thì càng đáng sợ nếu chỉ duy nhất dành cho các nước thứ ba

Trong trường hợp vào được cửa khẩu EU là khó nhất thì có thể tạm tin, nhưng tôi cũng không tin tưởng cho mấy. Ngay cả các hiệu nổi tiếng mặc dầu rẽ nhưng nơi sản xuất tại những điểm mà tôi thấy không tin tưởng cũng chẵng dám xữ dụng. Do đó cần biết đồ TQ cho ai ? xứ nào ? cũng như số VIN của xe vậy (trừ các gian thương cạo sửa) . Và ở nước ngoài bản số xe đi hết cả cuộc đời của chiếc xe chỉ có 1 mà thôi dùng để kiểm tra lịch sử (giống như sơ yếu lý lịch) ....đó bạn à

Cũng như VW nhập từ Đức, Ấn, TQ .. cùng đời cùng dòng thì dỉ nhiên không một ai lấy TQ cả, họ chọn từ Đức/Âu đúng hơn.

Cũng như camry nếu như phiên bản tay lái trái (US,Tây Âu ...) thì dĩ nhiên ngay cả phiên bản Thái cũng không bằng phiên bản .... Mỹ, vừa tốt, đảm bảo, chất lượng mà rẽ hơn VN 3 lần, điều nầy nói gì ?

Nhưng có điều là ở VN giá thành quá chát X3 lần so với bắc mỹ X2 so với Tây âu quả là các nhà SX xe ở VN .... đang hút máu người việt.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Dân VN mình khá là lạ, cứ nói đến đồ của VN và đồ của Tàu là auto chửi, tuy chưỉ cho sướng cái miệng, nhưng xài thì vẫn cứ xài???.
BAIC là hãng xe có đến 60 năm quá trình chứ có phải 6 tháng đâu mà chửi??? BAIC còn làm cả xe quân đội, viện trợ cho bộ đội VN từ thời chiến tranh chống Mỹ đến giờ mà họ không biết cách làm cái xe dân dụng sao?
Hãy kể cho tôi nghe xem có kỹ thuật chế tạo cái gì trên TG làm được mà TQ không làm được??? Nói gì đến con xe cỏn con???
Xe người ta làm ra để bán, mấy bác thích thì mua, không thích thì thôi, cớ sao lại chửi???

Hạng B1
29/7/17
97
94
28
34
Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức
BAIC là hàng xe nội địa của chính phủ TQ có trụ sở tại Bắc Kinh thì phải, em qua đó thấy chạy đầy đường, đủ thể loại nên em mạn phép nghĩ là chất lượng của nó cũng không đến nỗi nào. còn đỡ hơn em Zoyte nhìn đỏ mắt không ra được 1 con nào lăn bánh ở bển. vậy mà Zoyte Z8 ở đây bán hà rầm, em nghĩ dân chơi xe TQ sẽ thích em này thôi.

Ngoài ra thì em xác định việc mua sản phẩm Trung Quốc, làm giàu cho nó là góp phần gửi đạn sang cho nó bắn mình. nên nếu như nó không phải là thật cần thiết thì em éo mua.

Hạng C
25/5/11
926
612
93
Mua đi các cụ, có xe thật rồi, hơn Vin Có mỗi xe mo hình giá gần 2 tỏi mà còn đặt mua ầm ầm kia kìa o_O

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
BAIC là hàng xe nội địa của chính phủ TQ có trụ sở tại Bắc Kinh thì phải, em qua đó thấy chạy đầy đường, đủ thể loại nên em mạn phép nghĩ là chất lượng của nó cũng không đến nỗi nào. còn đỡ hơn em Zoyte nhìn đỏ mắt không ra được 1 con nào lăn bánh ở bển. vậy mà Zoyte Z8 ở đây bán hà rầm, em nghĩ dân chơi xe TQ sẽ thích em này thôi.

Ngoài ra thì em xác định việc mua sản phẩm Trung Quốc, làm giàu cho nó là góp phần gửi đạn sang cho nó bắn mình. nên nếu như nó không phải là thật cần thiết thì em éo mua.
Vậy mua xe Hàn, Nhật, Mỹ, Phâp thì có gưỉ đạn qua cho nó bắn mình không ta???? Em lỡ tay tiếp tế cho phât xít Nhật cả thúng đạn rồi, hic có lỗi với dân tộc quá

Hạng B1
29/7/17
97
94
28
34
Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức
Vậy mua xe Hàn, Nhật, Mỹ, Phâp thì có gưỉ đạn qua cho nó bắn mình không ta???? Em lỡ tay tiếp tế cho phât xít Nhật cả thúng đạn rồi, hic có lỗi với dân tộc quá
ít ra thì trong thời đại hiện tại, TQ rõ ràng là có ý định thách thức thế giới về ý định hốt VN làm tỉnh riêng. Ngoài ra, bác cứ đi vào mấy công ty TQ, Nhật, Hàn, Pháp, Đức, Mỹ...xem bọn TQ nó đối xử với dân Mình ra sao. Mình vào với tư cách chuyên gia, các nước khác đối xử với mình như ông hoàng thì thằng TQ lại xem mình như thằng ăn bám, đó là còn chưa kể vụ tức dùm cho những người công nhân trong mấy xí nghiệp đó nữa. Càng làm, càng ghét.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
ít ra thì trong thời đại hiện tại, TQ rõ ràng là có ý định thách thức thế giới về ý định hốt VN làm tỉnh riêng. Ngoài ra, bác cứ đi vào mấy công ty TQ, Nhật, Hàn, Pháp, Đức, Mỹ...xem bọn TQ nó đối xử với dân Mình ra sao. Mình vào với tư cách chuyên gia, các nước khác đối xử với mình như ông hoàng thì thằng TQ lại xem mình như thằng ăn bám, đó là còn chưa kể vụ tức dùm cho những người công nhân trong mấy xí nghiệp đó nữa. Càng làm, càng ghét.
Bạn có làm cty của châu âu chưa? Hay đã đi du lich châu âu chưa? Mà sao phán ghê vậy???
Xin lỗi bác tụi Châu Âu nhìn dân mình bằng nửa con mắt, khinh ra mặt chứ ở đó mà đối xử như ông hoàng???.
Mịa nó, mình bỏ tiền vô ks nó ở, mà nó phân biệt khu da trắng khu da vàng, ăn uống thì dân da trắng ngồi khu mặt tiền view đeph, dân châu á, da đen nó lùa vô cái góc xấu nhất, nhà hàng nào cũng vậy. Mình ý kiến thì nó lấp liếm bằng cách nói đám kia đặt trước. ...

Hạng B1
29/7/17
97
94
28
34
Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức
Bạn có làm cty của châu âu chưa? Hay đã đi du lich châu âu chưa? Mà sao phán ghê vậy???
Xin lỗi bác tụi Châu Âu nhìn dân mình bằng nửa con mắt, khinh ra mặt chứ ở đó mà đối xử như ông hoàng???.
Mịa nó, mình bỏ tiền vô ks nó ở, mà nó phân biệt khu da trắng khu da vàng, ăn uống thì dân da trắng ngồi khu mặt tiền view đeph, dân châu á, da đen nó lùa vô cái góc xấu nhất, nhà hàng nào cũng vậy. Mình ý kiến thì nó lấp liếm bằng cách nói đám kia đặt trước. ...
Mình đang làm cho công ty vốn 100% của Pháp, công ty giao cho mình làm giám đốc công ty con của nó đặt trụ sở Singapore, mình làm với bọn nhà cung cấp tại Ba Lan, Đan Mạch, Nhật và Mỹ, kho thì nằm ở Malay. Mình đến nhà máy của khách hàng để làm việc và khảo sát các vấn đề của nó và đưa ra các phương án bảo trì, sửa chữa.
các nước Châu Á mình đi mòn dép rồi, Âu và Mỹ thì đi ít hơn nhưng không phải không có, mỗi lần đi như vậy nhanh thì 3 ngày, chậm thì 2 tuần có.
Đi qua nhiều nước làm việc mình thấy y chang vậy, bọn Âu/Mỹ nó xác định là mời mình về, còn bọn Á như TQ với Đài Loan, kể cả 1 số thằng Hàn nó xác định là thuê mình về. Dựa vào cách nghĩ đó mà cách đối xử nó với mình khác lắm và bọn Châu Á thì thường thiếu chuyên nghiệp.

Hạng C
3/4/15
712
656
123
Đà Nẵng
Những Bác nào ko mua thì thôi, chứ đừng miệt thị hàng Trung Quốc như vậy. Hàng TQ mà cứ nội địa nhập về dùng ngon chả kém hàng Nhật mà giá thì rẻ hơn 2-3 lần tội gì ko dùng.
Còn những Bác mà chê bai nhiều thì đảm bảo các Bác chưa được thấy tận mắt, sờ, chạy thử trải nghiệm và cảm nhận. Đảm bảo nếu bỏ cái logo hay tư tưởng xe tàu ra thì các Bác sẽ có cái nhìn hoàn toàn khác về nó....
Còn những người mà đã mua Z8,Q7 hay con BJ40 này ko phải là họ ít tiền (ít tiền thì mua Vios, Xpander chạy Grab rồi) mà ngược lại, toàn những người có hiểu biết về xe, từng trải qua nhiều loại xe rồi mới mua chứ mua xe lần đầu thì cứ Toy, honda.

Hạng C
13/6/10
514
196
43
Em thấy hình thức xe này đẹp và khỏe. Nhiều bác chê theo cảm tính và kỳ thị chủng tộc trung hoa quá, không khách quan. Theo em nên tập trung bình luận về chất lượng đi các bác. Cụ thể, em tìm kiếm mạng trung quốc lẫn quốc tế thì thấy rất ít thông tin xe này. Bản đời trước 3 cửa thì không có chữ L ở cuối tên. Máy thì nói của Saab turbo. Bản thân Saab không còn thông dụng nữa. Máy turbo thì nhu cầu bảo dưỡng sẽ cao hơn và tốn kém hơn rất nhiều thì chưa thấy quảng bá về dịch vụ sau bán hàng hoặc gara nào sẽ chuyên về sửa chữa dòng xe này vv và vv. Em nghĩ các bác chủ công ty và sales của Kylin nên tập trung tìm kiếm những thông tin về tính năng, độ an toàn mang tính thuyết phục người tiêu dùng và đăng lên đây mọi người thảo luận thì em thấy hơn là chúng ta thóa mạ nhau trong thớt về ô tô thế này. Đừng để otosaigon dần biến thành otofun như ở miền bắc!