Hạng B2
3/7/15
254
240
43
54
Chụy ở SG em à, khi đi khỏi Việt nam thì ngoài đường lâu lâu mới có cái xe hơi, còn lại thì honda cups 67 là sang lắm rồi, khi về nước thì ... ui chời ơi! không dám sang đường luôn :(( nên đành tập chạy xe hơi cho nó lành. Ai dè đâu mới chạy được mấy năm thì xe hơi cũng tràn ngập mọi nẻo đường, đã cố chạy cho thiệt nhanh mà cũng bị bóp (còi) hoài em ạ!:3dcuoi:
Đúng là bóp (còi) không đúng nơi, đúng chỗ, đúng giờ mình giấc... nói chung là bóp (còi) bừa bãi bảo ai không bực.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: NắngSG
Hạng B2
23/6/11
178
133
43
Sài Gòn.
Em thì chỉ khi thật sự cần thiết. Nhưng có một số người hình như nhấn liên tục cho ... vui lỗ tai chăng?

[pagebreak][/pagebreak]
Hôm rồi đi trên đường kẹt muốn chết mà xe đằng sau cứ còi hoài, sau khi thoát khỏi chỗ kẹt em đã chạy nhanh hơn rồi mà vẫn còi nữa. Nhòm phía sau chỉ có mình ên với ảnh, em dừng lại mở đèn báo xe hư luôn. Ảnh buộc lòng phải dừng lại theo em (vì ko còn chỗ vượt). Em đã chờ đợi sẵn, nếu ảnh chạy lên nổi quạu với em thì em sẽ giải thích tại bác còi dữ quá cháu quíu chân không thể chạy tiếp được nữa... nhưng ko thấy phản ứng gì nên em chạy tiếp. Từ lúc này ảnh ko còi em nữa :)))

Thiệt tình, đường trong thành phố thì chạy hết tốc độ cho phép thôi phải ko các bác? Sao đường đông mà cứ còi hoài chi cho nhức đầu, dù có còi thì cũng có còn đường nào mà né nhường được nữa đâu?
View attachment 651249
có,không lạm dụng.

• Like
Hạng C
20/8/14
677
698
93
Bóp còi đã trở thành thói quen rất xấu và là đặc sản của nước mình. Chỉ dùng khi cần thiết chứ nó k phải là vật dụng có chức năng như xe cấp cứu hay xe công an.
Ai dị ứng với nhấn còi xin cho 1 like.

Hạng C
12/4/13
832
11.180
93
Trong thành phố thì kg nên còi, hoặc hạn chế. Còn ngoài đường trường các bác nên siêng còi ạ! Còi để cho quân đi 2 bánh biết có mình phía sau nên khỏi tạt ẩu qua đường hoặc trong hẻm phi thẳng ra!

• Like
Hạng B2
10/7/16
121
614
93
Em thì tay lái còn non & xanh nên cứ còi khi thấy mấy xe máy nhá nhá lấn lane :D
Còn bực nhất mấy a đi 4b mà cứ chạy rề rề dù đường vắng....chả hiểu đang mò mẫm cái gì, trái không trái, phải không phải... :(
Người ta tài mới đó bác ơi. Hoặc là chạy thấy cảnh đẹp quá nên rà rà vừa chạy vừa thư giản đó mà

Hạng B2
23/10/14
472
728
93
52
Còi sinh ra là để bóp; việc sử dụng còi chẳng có gì là sai cả, nấu không cần thiết thì tại sao tất cả các loại xe từ xe đạp điện đến siêu sang đều gắn còi, tại sao khi đăng kiểm phải kiểm tra còi như một hạng mục bắt buộc !
Còn vấn đề văn hóa giao thông ư ? Cũng phải xem từ hai phía là người lái xe và người tham gia giao thông khác !
Lái xe lạm dụng còi trong mọi trường hợp, nâng cấp còi cho hét to hơn thiết kế, nhấn còi kéo dài liên tục, ... đương nhiên là không đúng.
Nhưng giao thông VN cũng còn quá nhiều trường hợp phải dùng còi: Xe máy, xe đạp đi hàng 3, hàng 5 chiếm hết đường của xe khác; ô tô đi chậm chiếm làn mà không cho vượt; người đi bộ băng qua đường ở mọi nơi, mọi chỗ thiếu quan sát; dừng chờ đèn đỏ khi đèn xanh rồi mà mãi không thèm đi; ...
Ai mà chẳng muốn có văn hóa, ai chẳng muốn an toàn cho người khác, ... nhưng đâu phải cứ muốn là được !!
Vậy nên, phê phán cũng phải tùy trường hợp; nếu phải dùng còi để an toàn cho người khác, để giao thông đẹp hơn thì sao lại nói là ngu, là vô văn hóa, là ích kỷ, là không có học, ... được nhỉ !
Còi xe cũng như cái "còi" kia của chi em nhà mình thôi, biết "bóp" đúng lúc, đúng chỗ, đúng tầm thì nó kêu cũng hay lắm chứ, cũng mang lại hạnh phúc cho người khác lắm chứ ! Nhưng thấy vậy mà cứ "bóp" lung tung, bạ đâu "bóp" đó thì có là "còi" của vợ cả thì nó cũng chẳng kêu hay được mà có khi còn bị tát vỡ mồm !!! :3dnhiumay:

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: consol and vthanh6
Hạng B2
2/11/15
123
116
43
39
E từng bị 1 chiếc bán tải thúc bằng còi với đá đèn khi đang dừng đèn đỏ, vừa chuyển xanh depart đc vài mét e đạp thắng cho thằng bán tải thắng chúi nhủi. Gặp loại này (2b lẫn 4b) chạy được vài mét e đạp thắng cho nó tông vô rồi xuống xe cho nó bài học luôn.

Có ngày bác có bài học đó bác.
Xe ko có ABS, tốc độ chậm đạp phanh là nó đứng ngắc.
Bác gặp xe có ABS, xe ko thắng ngay, bác biết bài học ngay ah. Đạp thắng ko phải nó dừng ngay, mà trườn một chút, tùy theo tốc độ của xe.
Em thì khi nào người trước đi có vấn đề mới nhấn còi. Còn ai nhấn bóp gì thì kệ nó. Nó vượt được thì vượt, ko thì cứ sau đít mà đi.

Hạng D
5/7/16
1.953
13.851
113
Có ngày bác có bài học đó bác.
Xe ko có ABS, tốc độ chậm đạp phanh là nó đứng ngắc.
Bác gặp xe có ABS, xe ko thắng ngay, bác biết bài học ngay ah. Đạp thắng ko phải nó dừng ngay, mà trườn một chút, tùy theo tốc độ của xe.
Em thì khi nào người trước đi có vấn đề mới nhấn còi. Còn ai nhấn bóp gì thì kệ nó. Nó vượt được thì vượt, ko thì cứ sau đít mà đi.

bài học j bác, kiểu gì thằng sau đâm đít là nó sai rồi...

với lại ko hiểu vụ ABS bác nói lắm vì theo em biết ABS chỉ hoạt động khi nào nó nhận biết bánh xe bị thắng cứng thôi.