Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
giá chung cư ko giảm trong ngắn hạn, ngược lại còn tăng, trên 10 năm chắc bắt đầu giảm. ví dụ carina plaza 7-8 năm trước 900- 1 tỷ giờ 1.2-1.3 tỷ :rolleyes:
Em nghĩ tăng là do giá lúc trước thấp rồi bác, với lại thời điểm này căn hộ đang hót mà, hầu như dự án nào ( đã bàn giao nhà) đều tăng giá cả.

Tập Lái
27/8/15
1
427
48
bài thớt dài quá em thoáng qua thấy mệt.
bạn em có đứa chuộng chung cư, có đứa ưa nhà phố.
mấy bác cứ phân vân giữa 2 cái rồi đi bảo vệ cái mình thích có tác dụng gì đâu?
cái nào cũng là nơi dung thân chốn bụi trần tạm bợ này thôi kkk :)
em vẫn kết nhà có ít sân trồng rau sạch, treo vài lồng chim, nuôi 1 em cún, bước phát ra tới đường chạy bộ, đi dạo,...

• Like
Reactions: QhDuong and hoka
Hạng C
9/9/14
933
21.622
93
Cũng không chắc là thị trường BDS sẽ như thế nào, nhưng nghĩ đơn giản là: dạo một vòng trên cái forum này, thì thấy đều là những người đã có nhà, mua Chung Cư chỉ để lướt sóng kiếm lời, rất ít thấy người mua CC để ở hoặc tính đến chuyện cho thuê kiếm lời. Mà vì mua để lướt nên toàn nhắm vào mấy em CC trên giấy.

Đối với những người mua CC để tính chuyện cho thuê, thì câu hỏi đặt ra là ai sẽ thuê những căn chung cư này. Với giá thuê cao đến mức 15-20 triệu một tháng, một năm là khoảng 200 triệu, 10 năm là 2 tỉ (chưa tính tăng giá) thì những người đi thuê vay ngân hàng mua trả góp luôn cho rồi, thuê làm gì nữa. Nếu người Việt mà thuê thì cũng có nhưng chắc là có những lý do đặc biệt và thường là dân tỉnh, không có nhà ở SG. Như vậy, thử hỏi bao nhiêu người dân tỉnh có mức thu nhập một tháng hơn 20 triệu và cần có nhu cầu đi thuê CCCC kiểu này? Mình nghĩ là ít, vì số lượng nhân viên có thu nhập mà 20 triệu/tháng cũng đâu có nhiều. Như vậy tính ra là chắc chỉ cho người nước ngoài thuê là chủ yếu. Mà số lượng người nước ngoài thuê nhiều hay ít thì phụ thuộc vào tình hình kinh tế, nếu kinh tế phát triển tốt, nhiều người nước ngoài đến làm việc thì nhu cầu mới cao. Mà kinh tế VN hiện nay thì không sáng sủa, vì nhìn lại thì chẳng thấy VN mình có cái ngành công nghiệp nào ra hồn cả. Nói tóm lại, mua CC để tính đến chuyện cho thuê chắc không phải là đầu ra tốt cho thị trường CC.

Đối với những người mua CC để lướt sóng thì chắc không cần bàn đến vì cuối cùng cũng chỉ là bán tới bán lui để tăng giá. Có thể bây giờ khác lúc trước là mọi người liều lĩnh vay ngân hàng để mua, mà sử dụng tiền thật của mình để mua, được giá thì bán, không thì cứ để đấy cho thuê. Nhưng như vậy vốn của những người này cũng không đủ lớn, vì nếu không thì đã đi đầu tư cái khác rồi, và như vậy thì cũng không đủ tiền để ôm hết số lượng CCCC nhiều kinh khủng sắp tới. Nói chung, mình nghĩ có lẽ kênh lướt sóng này mới là đầu ra chính cho CCCC, mà như vậy thì có vẻ không ổn cho thị trường. Bên Chủ đầu tư cứ xây, bà con cứ lao vào mua và ôm hàng, coi như là lấy tiền của xã hội để gồng cho dự án.

Nói tóm lại, kinh tế VN mà phát triển tốt thì mấy cái CCCC cũng ngon, nhưng nếu èo uột thì mình chẳng thấy lý do gì cho việc tăng giá BĐS ngoài việc mọi người nghĩ đây là cách kiếm tiền nhẹ nhàng, nhanh chóng. Nếu mọi người đều mua vì muốn hưởng chênh lệch khi sang tay, thì giá nhà sẽ không giảm mà chỉ tăng, chỉ là vấn đề những người đó sẽ ôm hàng lâu đến mức nào?

Tập Lái
24/5/15
2
140
28
Ý kiến của 1 bác thớt bên kia. Mời bác chủ tham khảo:
Còn điểm then chốt nữa, kể luôn cho anh cho đủ bộ. Nền Kinh tế VN nói nôm na là thở bằng phổi Tây, 2007 lớn như Thánh Gióng là do nguồn đầu tư Tây tăng đột biến. Đến khi nó rút đi, Thánh Gióng mất phổi, lên cơn hen co giật mấy năm liền.
Năm 2015, mấy ảnh bơm tiền, bơm thổi, đẩy BĐS, nhưng theo dõi thị trường Ngoại tệ là biết không có lá phổi Tây, tất nhiên không có Thánh Gióng, chỉ là anh Nông dân tự nắm tóc kéo đầu lên.
Em đặt cửa thị trường căn hộ sẽ crash. Anh nào chơi bài cọc vài sàn ăn chênh hehhehhee chúc may mắn.

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Các chủ đầu tư lớn ôm hàng đẹp, làm giá, đẫy giá các căn hộ trong dự án xxx lên cao, các vệ tinh con đu theo kẻ hò người hét để tạo sự chú ý cho người mua về các căn hộ trong dự án xxx đó. Khi cơn sốt thông tin chín mùi tất cả cùng lượm tiền bỏ túi riêng, tất cả cùng có lợi bởi căn hộ được sang tay qua lại. Chỉ có người mua nai lưng để trả tiền cho bank. Đến năm 2018 khi lượng cung lớn mà nhu cầu mua giảm thì cùng chết vậy. Vậy ai chết?

Chỉ có 1 người sống khoẻ, ngồi cười, hút xì gà đó là chủ đầu tư đã bik tạo ra cơn sốt ảo.

vậy theo em, với số tiền 2,5 tỏi mua căn nhà tương ứng với số tiền đó, mang đi cho thuê. Rồi đi thuê Chung Cư ở, chán chổ này thì trả để thuê chổ khác. 3 năm sau sẽ thấy thực hư về các căn hộ giá ảo.

Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
Cũng tuỳ hoàn cảnh. Năm ngoái mình bỏ 180 triệu ra thuê ở thử 1 năm xem thế nào. Sau đó thấy ổn. Thế là mua mịa nó luôn.Giờ thấy không hối hận. Mọi thứ diễn ra rất tốt. Hơn cả mong cmn đợi : )
Bác khai sáng thêm cho em, tùy hoàn cảnh sao Bác? Ổn thế nào Bác, trước đây Bác ở nhà phố rồi lên căn hộ thấy ok hơn hả Bác?

Status
Không mở trả lời sau này.