Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
7/3/14
141
580
93
Em không theo trường phái tất cả đi xuống bác. Nhà phố chỉ có tăng, khó giảm lắm bác, đặc biệt là các khu ( đang và sẽ) quy hoạch tốt. Ý em nói là [BCOLOR=#ff6600]khu em đang ở[/BCOLOR] sẽ khó tăng ( không giảm nữa) chứ không phải tất cả nhà phố các khu khác không tăng, do đó em đang tìm khu khác nhưng chưa được mà nhà nhỏ chật chội nên muốn lánh nạn cũng như trãi nghiệm ở chung cư như thế nào.
Còn chuyện mua nhà mà không vay thì bác xem lại " ai nhận định". Báo chí viết bài do chủ đầu tư bỏ tiền ra. Định hướng thế nào phải viết thế đó. Nếu mua căn hộ, theo em biết người mua phải tự bỏ ra trước 30% rồi mới đến đi vay ngân hàng, cho nên mấy dự án mới chắc chắn giờ này vẫn chưa đến phần ngân hàng giải ngân. Nếu người mua không vay, vậy tiền ở đâu mua bác? Người ta cũng rút tiền gửi ngân hàng, bán vàng?, kiều hối?. Em e là người có tâm lý giữ vàng thì khó người chịu buông vàng để mua chung cư. Nếu rút tiền gửi ngân hàng để mua nhà ==> số dư huy động của các ngân hàng có nguy cơ bị giảm ==> tỷ lệ cho vay/huy động của các ngân hàng tăng ( nôm na là tỷ lệ an toàn vốn) ==> ngân hàng có nguy cơ bị khống chế tăng trưởng tín dụng ==> giải ngân cho các dự án BĐS sẽ chậm, khó khăn hơn ==> nguy cơ các chủ đầu tư không đủ tiền xây hoàn thành cao lắm bác.

Em cũng đang thống kê một số số liệu liên quan, các ngân hàng bây giờ tỷ lệ cho vay BĐS cao lắm rồi bác, tiền gửi huy động phải tăng nhanh mới đủ bù. Nó còn phụ thuộc vào tăng trưởng GDP mới kéo theo tăng thu nhập dân cư ==> tiền mới nhiều đủ cho vay( ngoại trừ có dòng tiền nước ngoài đủ lớn chứ nội lực trong nước không đủ cho các đại dự án đâu)
Còn về 1% người nước ngoài/10 triệu dân bác lạc quan quá. Người Việt còn phải chạy đôn chạy đáo ra nước ngoài làm. Mãnh lực nào thu hút người nước ngoài vào VN. Họa chăng mấy công ty nghĩ ngon ăn, trốn thuế, rửa tiền ở VN còn dễ nên vậy thôi bác.

Nếu bác nhận định như vậy thì không cần hỏi nữa.

• Like
Reactions: QhDuong
Hạng B2
20/5/15
404
497
93
Em đang ở nhà phố, đi lại hơi bất tiện nên định đổi, mà chưa ở chung cư, nghe nhiều điều tốt lẫn xấu nên chắc thuê ở trước, nếu được mới tính chuyện mua.
Nhà phố bác diện tích sàn bao nhiêu? Em lúc trước ở nhà phố dt sàn chỉ trên 20m2 nên chuyển sang CC. Mà giờ thấy sau này con mình lớn thì CC cũng không đủ. Em không muốn chuyển nhiều lần, thấy bất tiện và con cái khó có bạn thân. Nên giờ lại tìm nhà đất, khoảng trên 30m2 để sau này còn mở rộng được.

Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
Nhà phố bác diện tích sàn bao nhiêu? Em lúc trước ở nhà phố dt sàn chỉ trên 20m2 nên chuyển sang CC. Mà giờ thấy sau này con mình lớn thì CC cũng không đủ. Em không muốn chuyển nhiều lần, thấy bất tiện và con cái khó có bạn thân. Nên giờ lại tìm nhà đất, khoảng trên 30m2 để sau này còn mở rộng được.
Nhà em ở đất 48m2, 1 lầu, muốn xây lên thì phải đập bỏ nhiều em cũng tiếc, sắp tới có thêm thằng ku, diện tích này ở 6 người hơi chật bác, nếu tìm chung cư thì phải có ít nhất 3PN. Em đang tìm nhà nát hoặc nhà lớn hơn để đổi mà chưa được nên tính chuyện bán rồi thuê tạm chung cư để trãi nghiệm thử.

Hạng B2
20/5/15
404
497
93
Nhà em ở đất 48m2, 1 lầu, muốn xây lên thì phải đập bỏ nhiều em cũng tiếc, sắp tới có thêm thằng ku, diện tích này ở 6 người hơi chật bác, nếu tìm chung cư thì phải có ít nhất 3PN. Em đang tìm nhà nát hoặc nhà lớn hơn để đổi mà chưa được nên tính chuyện bán rồi thuê tạm chung cư để trãi nghiệm thử.
48m2 đối với em là quá đủ (đối với em thôi nha). Nhà phố thì chắc chắn phải có nhiều tầng rồi, leo cao cũng mệt, hehe.
Nếu bác ở CC thì sẽ khỏe hơn nhiều, về an ninh và leo trèo. Nếu bác lo lắng về khoản không quen ở CC, thì cứ thuê thử đi bác. Chưa trải qua thì có nghe tư vấn cũng vậy à.
Em lúc trước cũng chưa từng ở CC. Nhưng ở xong thì thấy thích. Chỉ có điều CC có 3 PN thì em không đủ $$$ để mua. Hiện tại, em đang ở CC có 2PN, em xác định là ở tạm thôi vì trước sau gì tụi nhỏ cũng lớn lên, lúc đó lại phải đổi.

Tập Lái
30/11/15
0
3
2
33
Nếu đã quyết định ở lâu dài thì cách tốt nhất là mua nhà bạn ah. An cư thì mới lạc nghiệp.
Đặc biệt điều này sẽ càng quan trọng hơn nếu bạn đã có con. Vì con cái sẽ cần một môi trường thật ổn định để phát triển, phát triển tư duy, nhân cách,...

Nếu bạn ko có đủ điều kiện tài chính thì nên mua nhà phố vùng ven hoặc lân cận, hoặc nhà nhỏ tại trung tâm.
Nếu tầm tài chính Ok thì bạn nên mua chung cư, vì:
1. An toàn
2. Vị trí tốt
3. Tiện ích
4. Môi trường sống (bằng cấp, ngang tầm,...)

Tuy nhiên, nếu đã mua chung cư thì mua chung cư có uy tín & chất lượng (tầm trung hoặc cao cấp), còn k thì khuyên bạn không nên mua vì nhiều khi sẽ dở khóc dở cười, ở chẳng được, bán cũng k xong. Lưu ý:
1. Chủ đầu tư, đơn vị thi công, quản lý: uy tín, danh tiếng (chứng minh qua các sản phẩm trước đây họ đã phân phối và nhận được những phản ứng tích cực)
2. Căn hộ đó giành cho ai? trung cấp hay cao cấp? (Những người hàng xóm, môi trường sống mà bạn đang ở sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển, giáo dục của con bạn, bạn có gặp được những người đồng đẳng, đồng cấp và phát triển mối quan hệ, sự nghiệp?)
3. Vị trí & tiện ích
4. Định hướng phát triển sau này (thông tin quy hoạch,...)

Trên đây là vài góp ý, hy vọng có thể giúp được bạn.
Nếu còn thắc mắc hoặc cần hỗ trợ bạn có thể alo hoặc nt cho mình: 0909.996.791

Tập Lái
12/11/15
1
123
28
Plano, TX
"Ngoài ra, em đang đánh cược rằng chậm lắm đến cuối 2017 thị trường căn hộ sẽ vỡ, giá sẽ giảm."

Em là em không tin giá sẽ giảm.
Qua đợt đại khủng hoảng vừa rồi, báo đài bù lu bù loa là giá đã giảm, chạm đáy. Nhưng thực chất là nó giữ giá không tăng thôi cụ.

Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
Sau khi tìm hiểu thêm 1 ít thông tin, em nghiêng về phương án bán nhà đang ở, gom thêm ít tiền để bank trước,chịu khó đi tìm căn nhà phố nào vị trí tốt mua rồi cho thuê, bù thêm ít tiền thuê chung cư vị trí gần trung tâm ở. Một số bác bảo thuê chung cư không ổn định, em nghĩ ký hợp đồng thuê 2 -3 năm cũng ổn mà, ràng buộc điều kiện bồi thường với chủ nhà ( bên nào muốn thanh lý hợp đồng trước hạn phải báo cho bên kia trước ít nhất 2 tháng và bồi thường 1 tháng tiền thuê nhà ( xem như tiền mình thuê công ty vận chuyển chuyển nhà qua căn hộ khác). Em nghĩ căn hộ cho thuê bây giờ tràn ngập thị trường, tìm thuê 1 căn hộ không quá khó. Biết đâu đến đó mình đủ tiền mua luôn căn đang thuê thì sao,hehe. Nếu không hợp chung cư vẫn còn phương án dọn xuống nhà phố xây mới để ở.

Còn về giá căn hộ, theo em 2016 vẫn còn bùng nổ, em thay đổi quan điểm rồi, đến 2017, căn hộ đã hoàn thiện và giao nhà rồi chắc không giảm đâu, vì nguồn cung căn hộ hiện nay tuy nhiều nhưng thực tế chỉ là lý thuyết công bố của các chủ đầu tư ( đa phần đang xây móng, trên dưới 2 năm nữa mới giao nhà) . Trong khi khả năng các ngân hàng hết tiền giải ngân cho mấy dự án thì làm gì mà hoàn thiện được mà giao nhà :3dquaytay:, cho nên nguồn cung chắc cũng không cao lắm. Hôm nay mới đọc tin các ngân hàng sẽ được giảm tỷ lệ dự trữ bắt buộc để giải phóng thêm tiền ( em đoán là cho mấy dự án BĐS)- tăng trưởng tín dụng sẽ cao lắm đấy các bác. Tình hình khá căng khi ngân sách quốc gia bị mấy ngân hàng 0 đồng và mấy tập đoàn phá. Nguồn thu từ dầu thô sụt giảm mạnh, không biết các bác trên có đi cầu cạnh hay bán bớt gì không, theo một số thông tin thì nợ công đang nguy lắm zòi. các bác trên đang tìm hướng giải quyết.

Tập Lái
12/11/15
1
123
28
Plano, TX
Em có chút ý kiến hạn hẹp thêm về vĩ mô. Ngân sách hiện đã gần cạn do nguồn thu từ dầu sụt giảm + Mĩ tuần tới tăng lãi suất + BDS có dấu hiệu khởi sắc (ít nhất đã thấy trong 2015). Nên em nghĩ lãi suất ngân hàng sẽ tăng trong 2016 (chắc ít, chứ cao dân lại đổ xô đi gửi). Từ đó giá BDS sẽ tăng.

Status
Không mở trả lời sau này.