Hạng F
11/1/10
6.130
60.348
113
Mấy anh ở bên đó chạy local thường xuyên nên dùng Garmin, Tomtom(bắt giò lại chứ ko phải Totom). Tụi em du lịch bang này bang kia tùm lum xài Google map tiện hơn anh nhất là lúc kiếm quán ăn, nhà hàng, khu du lịch..., lúc kẹt xe nó còn báo cho đường để mà tránh.
Garmin thì mình chưa xài, nhưng đã từng xài Tomtom, sau này thì xe có navigation nên ko dùng nữa. Cả tomtom lẫn navigation trên xe cũng đều báo exit nào có cây xăng, có food hay có KS hết, và khi kẹt xe nó cũng báo và vẽ đường khác cho mình, phía trước có tai nạn nó cũng báo. Tùy người quen cái nào thì xài cái đó nhuyễn hơn nhưng xét về logic thì Google khó có thể dẫn đường tốt bằng 1 cái app người ta làm ra để chuyên dẫn đường. Nội cái chuyện mô phỏng 3D mỗi exit như thật, kèm theo mũi tên flashing là GM thua xa lắc. Còn nữa, đi vào đường hẻo lánh hay đồi núi, sẽ có những lúc ko có sóng điện thoại, chỉ cần sai 1 khúc cua thì GG nó recalculate tới hôm sau. Smartphone giờ hầu như ai cũng có, nếu GG tốt vậy thì ai mua xe có Navigation? Phone chỉ có lợi thế hơn chút ít ở chổ ra lệnh bằng giọng nói thôi.

Hạng D
5/8/06
2.080
32.168
113
Garmin thì mình chưa xài, nhưng đã từng xài Tomtom, sau này thì xe có navigation nên ko dùng nữa. Cả tomtom lẫn navigation trên xe cũng đều báo exit nào có cây xăng, có food hay có KS hết, và khi kẹt xe nó cũng báo và vẽ đường khác cho mình, phía trước có tai nạn nó cũng báo. Tùy người quen cái nào thì xài cái đó nhuyễn hơn nhưng xét về logic thì Google khó có thể dẫn đường tốt bằng 1 cái app người ta làm ra để chuyên dẫn đường. Nội cái chuyện mô phỏng 3D mỗi exit như thật, kèm theo mũi tên flashing là GM thua xa lắc. Còn nữa, đi vào đường hẻo lánh hay đồi núi, sẽ có những lúc ko có sóng điện thoại, chỉ cần sai 1 khúc cua thì GG nó recalculate tới hôm sau. Smartphone giờ hầu như ai cũng có, nếu GG tốt vậy thì ai mua xe có Navigation? Phone chỉ có lợi thế hơn chút ít ở chổ ra lệnh bằng giọng nói thôi.
A nói ko sai gi cả, thằng nào xài cũng được nhưng đối với dân du lịch như tụi em thì GG cho tiện hơn thôi. Mất sóng thì ko sợ rồi, vì GM có cho Offline, đi đến vùng nào download map vùng đó trước rồi đi thôi, ko phụ thuộc 3G.

• Like
Reactions: Richievn and danhdu
Hạng D
30/6/08
1.505
64.432
113
59
A nói ko sai gi cả, thằng nào xài cũng được nhưng đối với dân du lịch như tụi em thì GG cho tiện hơn thôi. Mất sóng thì ko sợ rồi, vì GM có cho Offline, đi đến vùng nào download map vùng đó trước rồi đi thôi, ko phụ thuộc 3G.
Đôi lúc nó cũng chỉ bậy bở xừ. Nên @SubaruLover nói có bản đồ giấy là đúng. Ông anh mình vẫn như vậy đề phòng hết pin, rớt mạng.

Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Nhờ các cao nhân đi lại như chim, kinh nghiệm đầy mình trên các tuyến đi Mỹ.
Em đặt vé đi Mỹ và book phòng khách sạn, thấy nhiều giá quá, một số web thì em không biết độ tin tưởng thế nào. Em sang cuối tháng 5, về đầu tháng 6 mà có vẻ như tháng cao điểm, không có vé rẻ.
Mạn phép xin các anh tư vấn:
1. Book vé máy bay thì nên dùng các trang nào? Và nên bay hãng nào thì ok, JAL, AA, KAL....?
2. Khách sạn thì nên tìm kiếm ở trang nào?

Gia đình xin cảm ơn.
Bác book vé máy bay và khách sạn thì search Traveloka.com , em đặt vé máy bay và ks qua trang này ổn hơn agoda và booking tuỳ lúc, đặc biệt có miễn phí huỷ đặt phòng tuỳ ks và giá mà bác thấy là giá cuối cùng ko phải thêm phí gì nữa.Nếu bác đi nhiều nguời thì kiếm ks trên airbnb .Còn vé máy bay nội địa Mỹ thì trang này https://www.farecompare.com/ hay kayak.com.
Em cuối thg 6 mới đi , đi từ Tây sang Đông , qua biên giới đi Canada luôn nên 5/8 mới bay về từ Canada.
Bác đặt Eva được giá 850$ là ngon rồi , em đặt Cathay Sg-Lax CAN-SG hết 1246$ từ 2 tháng trước đó bác,lúc đó SG-LAX-SG cũng 920$ rồi.
Chúc bác chuyến đi vui vẻ, hóng review của bác để làm kinh nghiệm cho hành trình của em.

• Like
Reactions: taylaihanoi
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Em cũng hóng vụ này.
Qua tools có lane để trả tiền mặt ( phải dừng lại), còn lane nó để No Cash thì trả bằng thẻ của hãng xe xong về hãng lấy qua thẻ của mình , phí kích hoạt cái trả phí tự động đó nó lấy của mình 4 đô 1 ngày .Ngoài ra nó còn bắt mình đặt lại cọc 100 đô để phòng hờ bị vé phạt, sau 2 tuần nếu ko bị nó trả vô thẻ lại, nếu bị phạt nó sẽ trừ tiền trong đó.

• Like
Reactions: mecap
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Em làm 1 cặp Chevrolet( Tahoe, Suburban) chạy từ Raleigh đến New York luôn. Thằng Garmin dẫn đường tốt chi tiết từng lane phải đi ( nhược điểm là phải có địa chỉ chính xác , còn cho nó 1 điểm chung chung thì ko được, do đó cuối cùng lại phải google map( nó báo luôn đường bị kẹt do tai nạn hay .....)

• Like
Reactions: mecap