Hạng D
5/1/09
1.019
202
78
VŨNG TÀU - VIETNAM
đúng ra em post bài này bên mục Egara . em nghĩ vấn đề này dù sao cũng là kinh nghiệm cho nên nó nằm ở đây ;)
xe em toy corolla 1999 1.8 AT . hôn nay em thử có dịp chạy ga tự  động ( cruise) thấy rất là ok
em thắc mắc thế này :
quảng đường em chạy là 35km tốc độ 50km/h ( QL 55 đường ven biển vắng như sg sáng mùng 1) em cảm giác kim xăng  xuống nhanh quá như vậy ga tự động có hao xăng hơn không ạ
trân trọng các bác xem tin

Hạng B2
Re:các bác giúp em về ga tự dộng

Xe MT Đạp ga - nhã nhẹ chân ga - xe chay có trớn- ít hao xăng, đạp giử chết chân ga - chạy không trớn - hao xăng, vậy AT để ga tự động như Bác nói thì cũng giống như xe MT để chêt`1 chân ga , theo E nghĩ chắc là hao xăng,
Bác nào có kiến thức về oto xin bổ xung , còn ý E là chỉ suy đoán thôi , chỉ mong học hỏi....

Hạng B2
16/9/09
282
0
16

Tiết kiệm xăng hơn đó bác. Không phải chết chân ga mà chết tốc độ. Nó sẽ tự động tăng giảm ga tùy theo lên hoặc xuống dốc để giữ nguyên tốc độ

Hạng B2

Automondial nói:
Tiết kiệm xăng hơn đó bác. Không phải chết chân ga mà chết tốc độ. Nó sẽ tự động tăng giảm ga tùy theo lên hoặc xuống dốc để giữ nguyên tốc độ
Thanks Bác , vậy suy đoán của E là sai, có thêm kiến thức về xe AT

TDC confirmed
Hạng B2
29/4/09
336
3
18
48
HCM

Mình AT 2.0 máy lạnh ì xèo xì phố 12l/100Km, trước đây Atis 03, 1.8 MT cũng vậy 12 luôn, vậy có hao đâu?

Hạng D
30/11/10
3.969
56.541
113

Cruise control là chức năng rất hay, Ecu điều khiển để xe có thể giữ được tốc độ ổn định theo ý muốn của người lái, cái này đặc biệt hữu ích khi bác chạy trên đường vắng như cao tốc trung lương chẳng hạn, nếu đường vắng cứ việc đạp lên 100km/h sau đó nhấn nút là xong, thả chân ga và tập trung vào việc quan sát mặt đường, cũng chả sợ xxx bán tốc độ do vô ý nữa. Còn chuyện hao xăng thì mình nghĩ do bác có cảm giác như vậy thôi, nếu muốn biết chính xác bác có thể thử test mức tiêu hao xăng mà

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/1/09
1.019
202
78
VŨNG TÀU - VIETNAM

em thấy bác đaotruc nói có lý  và bác lã bố cũng có lý luôn
còn bác có ý gì nữa không ạ

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113

Vậy xe số tay có Cruise control không các bác ? Nếu có vậy sao xe nó đổi số dc?

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52

Xe số sàn có một số model có trang bị Cruise Control. Nó được khuyến cáo sử dụng khi xe chạy ở số cao nhất thôi.
Về nguyên tắc thì các xe phun xăng điện tử, điều khiển bằng ECU đều có thể trang bị Cruise Control... Chức năng này duy trì tốc độ xe ổn định ở mức đã set, và tự động bị vô hiệu hóa khi người lái nhấn ga hoặc nhấn phanh...