Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
20/4/05
142
4
28
Chào các bác!
Đau đầu quá cac bác ơi. E có mua miếng đất nhỏ giấy tay thời điểm 2009 tại xã Lý Nhơn gần đền Dương Văn Hạnh ( chủ đất bán cho bà B và bà B viết giấy tay bán lại cho em), hiện giờ bà B đã bỏ trốn không liên lac được và 2 vợ chồng chủ đất có dấu hiệu lật lộng lấy lại đất.Các bác cho em hỏi làm thế nào ra được giấy chủ quyền cho mình ạ vì miếng đát nhỏ xíu (15x ra tớii mé sông) theo Luật thì không thể tách thửa được,có bác nào quen biết chỉ e hướng đi với ạ.

Nhân tiện cho em hỏi giá đát hiên nay thế nào ạ?chán quá e muốn bán luôn cho rồi
Em xin cám ơn mọi người

Nhờ Mod xoá thớt bên kia dùm em

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
Xong phim luôn rồi. không có cơ hội đòi lại đâu. Chia buồn

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
tap_tanh_me_xe nói:
thiệt hả bác, chủ đất viết giấy tay bán cho B sau đó B viết giấy tay bán cho em,như vậy thua sau bác :(:(
Cái giấy tay ấy chả có ý nghĩa gì cả, đặc biệt là lập năm 2009. Thôi hoàn cảnh của bác nó thế đành chịu. Thông tin bây giờ nó công khai thế, bác chả chịu tìm hiểu gì hết, nay cơ sự thế thì hỏi ai mà giúp bác được chứ

Hạng D
1/8/09
3.039
14
38
tp.hcm
Nếu mình còn giữ giấy tay của người bán cho bà B thì có hướng giải quyết không bác Bravia? Trường hợp này em thấy hơi nhiều à.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.234
113
www.phindeli.com
Mua bán giấy tay là giao dịch không được pháp luật công nhận. Thường có vài khả năng xảy ra:
1/ Người bán uy tín, giữ lời, sang tên đất cho người mua. Tốt đẹp.
2/ Người bán lật kèo. Người mua đi kiện, tòa xử hủy giao dịch mua bán. Người bán phải trả lại tiền cho người mua. Thực tế có trả hay không thì là chuyện khác.
Kiện tụng cũng lâu có kết quả, nên cũng hay xảy ra trường hợp đòi bằng ... luật rừng. Kết quả thì ... hên xui.

Bác chủ rớt vào trường hợp 2. Chỉ có cách hoặc là kiện bà B, hoặc là kiếm bà B đòi trực tiếp. Bà B trốn rồi thì đi tìm. Vậy thôi.

Em không bao giờ khuyên bất kỳ ai dính vào mua bán giấy tay, mặc dù bản thân em vẫn thỉnh thoảng mua nhà đất dạng này. Mua bán giấy tay thường là lợi nhuận cao, nên rủi ro cũng rất cao. Nếu không kiểm soát được rủi ro thì không nên dính vào.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
Bác Tuấn nói là hoàn toàn chính xác đấy!
trường hợp của bác chủ do mua lại của người khác ( không phải là chính chủ).
Người bán cho bác chủ đã bỏ trốn, nếu muốn xử thì việc tìm lại người bán là bắt buộc ( người có nghĩa vụ liên quan) không có cái này đừng mơ mà cơ quan pháp luật họ thụ lý. -> kéo dài. Việc có giữ lại cái giấy tay chỉ có tính chất tham khảo thôi, không phải là cơ sở đẻ đem ra làm căn cứ.
Và quan trọng nhất là chủ đất họ đã có ý lật lọng, cái này thì thua tới thua thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.