Hạng D
3/6/10
1.914
388
113
Biên hoà.
Xin phép các bác em mở thớt này mong giúp đượcc những anh em mới tập tành bắn phá như em có thể rút ngắn thời gian luyện kỹ năng để có một bức ảnh coi được,trước đây cũng có mấy thớt của các bác về lớp mầm lớp chồi nhưng lâu quá không thấy các thầy lên lớp làm em đợi mãi,thôi các bác đã vào đây thì giúp em một tay :D (em xin các bác càng ngắn gọn,dễ hỉu càng tốt)
Em xin phép mở :ví dụ như vầy:khi chụp phong cảnh ban đêm.nếu muốn lấy các ánh đèn phía sau thì khép khẩu lại v v....
các bác đừng cười em,trước đây em toàn học như vậy từ người bạn.Nhanh vô cùng nên bây giờ các bác cứ giúp anh em mới tập như em nhé.Thanks All.
còn tiếp......

Last edited by a moderator:
Hạng B1
6/5/11
51
0
0
Bác ơi, bác muốn học hỏi từ các lão tiền bối thì bác viết bài cũng nên tôn trọng người xem tí bác ơi. Hãy Preview trước khi đăng bài đi bác.

Hạng D
3/6/10
1.914
388
113
Biên hoà.
saotho nói:
Bác ơi, bác muốn học hỏi từ các lão tiền bối thì bác viết bài cũng nên tôn trọng người xem tí bác ơi. Hãy Preview trước khi đăng bài đi bác.
Cảm ơn bác.em xin nghiêm túc rút kinh nghiệm.

Hạng D
3/6/10
1.914
388
113
Biên hoà.
thường thường chụp phong cảnh với điều kiện ánh sáng đủ các bác chụp để khẩu cỡ bao nhiêu vậy ạ,tại sao lại để như thế?các bác chia thèng em chút kinh nghiệm với.:D

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi
THẢO CHỮ nói:
thường thường chụp phong cảnh với điều kiện ánh sáng đủ các bác chụp để khẩu cỡ bao nhiêu vậy ạ,tại sao lại để như thế?các bác chia thèng em chút kinh nghiệm với.:D
ánh sáng đủ thì để khoảng f16 trở lên. Còn tùy ống kính nữa. Mục đích để tăng trường rõ nét của ảnh (DOF)

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Khẩu (Aperture) là thông số rất quen thuộc với các nhà nhiếp ảnh. Aperture + Shutter Time + ISO quyết định độ sáng tối của một bức ảnh.

Trong VD dưới đây, giả sử rằng ISO và Shutter time không thay đổi, các bác có thể thấy độ sáng tối khác nhau của các bức ảnh.

Ở đây, các con số f/1.4, f/2, f/2.8 có vẻ không "chẵn", vì nó được tính theo bội số của căn bậc 2 của 2 (1.1412). Cứ mỗi nấc thì diện tích khẩu mở tăng gấp đôi, đồng nghĩa với lượng sáng tăng gấp đôi

<span style=""background-color: #ffff00;"">Ngoài ra, do các yếu tố quang học, việc đóng mở khẩu còn ảnh hưởng mạnh tới "độ sâu trường ảnh" - DOF (Depth of Field)</span>

Khẩu mở càng lớn thì DOF càng mỏng, và ngược lại.

Vì lý do đó, khi chụp hình phong cảnh, người ta thường ưu tiên đóng khẩu nhỏ lại, để đạt được độ sâu trường ảnh lớn nhất, nhằm có kết quả là tấm ảnh phong cảnh rất nét từ gần cho đến xa.

<span style=""color: #ff0000;"">Nhưng không có nghĩa rằng cứ thích nét sâu là đóng khẩu thoải mái đến hết cỡ của ống (F16-F22). Đây là sai lầm thường thấy của nhiều người.</span>

Ống kính là thiết bị quang học, khi đóng khẩu quá nhỏ, xuất hiện hiện tượng "nhiễu xạ ánh sáng" - Diffraction of Light. Dẫn đến kết quả là các pixel trong tấm ảnh không được nét.

Theo tính toán thì với diện tích Sensor của máy Canon 20D (6.3 MP) thì chỉ nên khép đến khẩu F12 để tránh nhiễu xạ, sensor 40D cùng kích thước nhưng mật độ pixel dầy hơn (10MP) thì chỉ nên khép đến khẩu F10, tương tự vậy thì các sensor sau này có mật độ cao hơn thì càng chóng bị nhiễu xạ hơn. (Khẩu 8-9)

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Thanks bác Newbie_saigon nhiều, cái bảng so sánh mở khẩu nhìn dễ hiểu thiệt :)

Hạng D
3/6/10
1.914
388
113
Biên hoà.
thanks bác Newbie_saigon.giải thích có minh họa như bác là em sướng nhất.Chuối như em mà đọc phát hiểu ngay.bác còn gì phọt lên đây cho em học hỏi với.Ví dụ khi chụp chân dung bác chú ý những gì,tại sao vvv?