Hạng C
23/5/15
516
285
63
43
Sáng sớm ra xe thì em làm như vậy, lên xe đề nổ máy, xuống ra ngoài xe lấy cây chổi lông gà đi quét bụi kính, thân xe trong lúc xe nổ máy khoảng 3 phút thì em vào xe và đi.
Còn về việc máy lạnh thì em đã tắt từ hôm trước lúc xe bắt đầu vào gara, ví dụ như xe em còn cách gara 300m thì em tắt máy lạnh và để quạt max, tác dụng là làm sạch ống, tránh đọng nước. Khi xe đã vào gara thì em để tốc độ gió min, tắt nhạc, đèn, tắt máy xe và ra về.
Có lần em ngồi cafe sáng, thấy ông hàng xóm ra xe lexus 570, ông lên xe cho nổ máy khá lâu, khoảng 5 phút. 5 phút có tác dụng của nó, ôi lúc đầu tiếng máy xe nổ rất to, giống máy cày vậy, nhưng sau 5p thù êm dịu và xe lăn bánh. Ông nói xe này nó vậy, phải 5p cho xe khởi động thể dục buổi sáng đí mà.
Ôi vậy thói quen 20 năm xe máy, 8 năm oto của em có tác dụng nho nhỏ đó nhỉ!

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Lên xe --> mở khóa điện 5s --> đạp thắng rồi QUAY TAY :D

Hạng D
26/3/17
2.620
4.697
113
Xe em thì khác. Đạp có khi chục cái mới nổ. Em đi honda.....67

Hạng B2
26/12/15
134
98
38
Hóng, lên xe, ngó nghiêng phanh tay, vị trí ghế, vô lăng, các đèn báo.... (chắc trong khoảng 5s) thấy bình thường thì nhấn Start, hóng lại thêm khoảng 5s như báo xăng, các đồ liểng xiểng trên xe...., vào số và lượn.

Hạng C
3/3/08
617
434
63
Xem kỹ manual trước khi sử dụng. Hành động đó thừa, trong manual không nói về việc này.

Ah, mà xin hỏi 500anh em, có ai đọc hết cuốn manual sau khi lái chiếc xe từ hãng về nhà chưa?

Attachments

Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Xem kỹ manual trước khi sử dụng. Hành động đó thừa, trong manual không nói về việc này.

Ah, mà xin hỏi 500anh em, có ai đọc hết cuốn manual sau khi lái chiếc xe từ hãng về nhà chưa?
500 anh em chắc chỉ có 1 anh em đọc hết thôi bác. Sách gì mà dày bà cố. :v

Hạng B2
9/1/17
179
204
43
33
Nhận xét tí là hành động đó ko đáng cho lắm, thừa thải, trên lý thuyết thì nó có thể tốt nhưng thực tế tốt đc bao nhiêu và có đáng để làm ko??? Vd như hồi xửa xưa truyền miệng xe máy(nhất là xe ga) thì buổi sáng hoặc thỉnh thoảngtnên dựng chân chóng giữa lên đạp vài phát cho nó tốt máy(xuống nhớt thì phải) mà thực tế thì việc đạp ấy chả đáng bỏ công, mệt vl ra cứ cắm chìa bọp phanh nổ máy và chạy, nhiều ng như e chẳng hạn đến chừ cái bàn đạp ga nó vẫn nguyên zin nhé =))). Oto cũng thế thôi cứ lên xe đạp phanh nhấn nổ máy chờ tí nếu là buổi sáng, rồi chạy, cũng chẳng có chuyện tắt điều hoà trước khi tắt máy bảo đảm ko có chuyện hư đc, ai dám bảo đảm là như thế sẽ hư này hư nọ chứ

Hạng C
9/9/16
522
393
78
Thao tác của bác như vậy là thừa nhé. Tất cả các xe đều ngắt toàn bộ hệ thống phụ tải như máy lạnh, đèn, ... để tập trung toàn bộ năng lượng cho việc khởi động.
Vậy nên, khi bác lên xe: đạp phanh (thắng) rồi để nổ.
bác nói dúng, sau khi đ ề xong nó tự bật lại

• Like
Reactions: Minhox
Hạng B2
20/4/15
494
285
83
Thủ Dầu Một
Thao tác của bác như vậy là thừa nhé. Tất cả các xe đều ngắt toàn bộ hệ thống phụ tải như máy lạnh, đèn, ... để tập trung toàn bộ năng lượng cho việc khởi động.
Vậy nên, khi bác lên xe: đạp phanh (thắng) rồi để nổ.
Như bác nói là Đúng rồi.
Các bác để ý sẽ thấy điện toàn bộ các thiết bị khác sẽ ngắt khi đề chạy.

• Like
Reactions: Minhox
Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Chưa hiểu cái khởi động điện là cái gì luôn.
Mà có thì nó cũng nuốt điện của bình thì chả có tác dụng gì
Chỉ cần lên xe. Đạp phanh đề nổ+ chờ 30s- vài phút tùy thời tiết nóng hay lạnh ( lạnh thì đợi lâu hơn)
Vì theo m hiểu thì cần để xe chạy chế độ bù ga( làm nóng máy, đẩy dầu). Khi nào tua máy về bình thường <1000 thì chạy được.
Đấy là lý thuyết, còn vội chạy luôn chắc cũng ko sao,
Còn về phần điều hòa thì phải tắt trước khi tắt máy rồi chứ, quạt gió m cũng cho về 1 trước khi tắt máy rồi. Sao lại đợi tắt trước khi nổ máy???? Sai hoàn toàn. Chưa kể nếu về sức khỏe thì còn nên tắt điều hòa trước khi về gara vài phút, để cơ thể làm quen dần

Chỉnh sửa cuối: