Hạng D
12/10/10
1.611
20.011
133
Mền cứ lên xe là đề nổ và đi luôn, cái xe trước đi mười năm chẳng hư hỏng gì, xe sau 3 năm, cũng vậy ! Riêng chiếc máy dầu thì hơi khác, bật một nấc khóa, chờ cho cái đèn lò xo màu cam tắt rồi mới đề.

Hạng B2
27/10/17
214
199
43
TP. Hồ Chí Minh
Xe em có I-Stop nên khi đề vòng tua ban đầu lúc nào cũng 1500-1600, nên em khi đi thường bật công tắc điện 2 nất, xong đề nổ - tắt I-Stop chờ 5-7s vòng tua máy về 800 900, máy êm hẳn rồi em mới vọt.

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Xe em có I-Stop nên khi đề vòng tua ban đầu lúc nào cũng 1500-1600, nên em khi đi thường bật công tắc điện 2 nất, xong đề nổ - tắt I-Stop chờ 5-7s vòng tua máy về 800 900, máy êm hẳn rồi em mới vọt.
Xe nào cũngvậy. Ko cần istop đâu bác ơi ;)

Hạng B2
17/8/18
195
115
58
49
Tphcm
Xem kỹ manual trước khi sử dụng. Hành động đó thừa, trong manual không nói về việc này.

Ah, mà xin hỏi 500anh em, có ai đọc hết cuốn manual sau khi lái chiếc xe từ hãng về nhà chưa?
AE khác thì thế nào không rõ, riêng mình đọc hết quyển đó đc 2 lần, 1 lần khi mới lấy xe về, 1 lần khi ngồi xe chờ.

• Like
Reactions: tonybom
Hạng B2
27/10/17
214
199
43
TP. Hồ Chí Minh
Sáng sớm ra xe thì em làm như vậy, lên xe đề nổ máy, xuống ra ngoài xe lấy cây chổi lông gà đi quét bụi kính, thân xe trong lúc xe nổ máy khoảng 3 phút thì em vào xe và đi.
Còn về việc máy lạnh thì em đã tắt từ hôm trước lúc xe bắt đầu vào gara, ví dụ như xe em còn cách gara 300m thì em tắt máy lạnh và để quạt max, tác dụng là làm sạch ống, tránh đọng nước. Khi xe đã vào gara thì em để tốc độ gió min, tắt nhạc, đèn, tắt máy xe và ra về.
Có lần em ngồi cafe sáng, thấy ông hàng xóm ra xe lexus 570, ông lên xe cho nổ máy khá lâu, khoảng 5 phút. 5 phút có tác dụng của nó, ôi lúc đầu tiếng máy xe nổ rất to, giống máy cày vậy, nhưng sau 5p thù êm dịu và xe lăn bánh. Ông nói xe này nó vậy, phải 5p cho xe khởi động thể dục buổi sáng đí mà.
Ôi vậy thói quen 20 năm xe máy, 8 năm oto của em có tác dụng nho nhỏ đó nhỉ!
Like. Của bền do người xài.:)

• Like
Reactions: Thienthaobm
Hạng B2
17/8/18
173
235
43
HCM
Xem kỹ manual trước khi sử dụng. Hành động đó thừa, trong manual không nói về việc này.

Ah, mà xin hỏi 500anh em, có ai đọc hết cuốn manual sau khi lái chiếc xe từ hãng về nhà chưa?
-> Em ước mơ cả đời được sở hữu một tài sàn to lớn như oto nên e đọc cuốn sách Hướng dẫn chắc 2 lần rồi, nhưng nội dung về máy móc khá nhiều nên cũng chưa nắm hết được nữa ^^ nhưng e thấy cái kích nổ xe bằng bình điện dự phòng nhiều người nên để ý ah ^^ ngay chỗ cái lốc máy có con ốc dài như cục thu lôi nó không phải làm cho đẹp đâu ah ^^

Hạng B2
5/5/14
180
82
28
41
Tp HCM
Em thấy mấy vụ này thừa. Thằng sản xuất nó tính rồi nên cho dù mở hết thì xe nó cũng khởi động lần lượt thôi. Còn tác dụng tắt máy lạnh trước khi tắt máy xe thì để cho dàn lạnh nó khô để tránh vi khuẩn sinh xôi nảy nở và sinh ra mùi hôi thôi.

Hạng B2
27/10/17
214
199
43
TP. Hồ Chí Minh
-> Em ước mơ cả đời được sở hữu một tài sàn to lớn như oto nên e đọc cuốn sách Hướng dẫn chắc 2 lần rồi, nhưng nội dung về máy móc khá nhiều nên cũng chưa nắm hết được nữa ^^ nhưng e thấy cái kích nổ xe bằng bình điện dự phòng nhiều người nên để ý ah ^^ ngay chỗ cái lốc máy có con ốc dài như cục thu lôi nó không phải làm cho đẹp đâu ah ^^
Ý bác là kích nổ qua lốc máy luôn hả? Có thể cho hình ảnh thao khảo thêm? Một số xe khoang máy được che chắn rất kỹ.

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43

500 anh em chắc chỉ có 1 anh em đọc hết thôi bác. Sách gì mà dày bà cố. :v

Em cũng đọc hết nữa bác, em thậm chí còn đọc hết trước cả khi mua xe.
Như vậy 500 ae có 2/500 đọc hết sách manual :D

• Like
Reactions: tnt252 and tonybom
Hạng B2
8/9/16
419
338
63
46
Em cũng đọc hết nữa bác, em thậm chí còn đọc hết trước cả khi mua xe.
Như vậy 500 ae có 2/500 đọc hết sách manual :D
giống mình chưa lấy xe đã tìm đọc trước, lúc mua hỏi sale nó còn ngơ ngáo hỏng hiểu, sau đó share cho nó luôn
lên xe đạp thắng + start thôi, nếu để ý sẽ thấy xe khởi động hệ thống điện và check xong rồi mới khởi động động cơ