Các bác nghe nhạc trên xe ô tô bằng cách nào?

• Kết nối Bluetooth

Bình chọn: 58 39,5%
  • Đĩa CD/DVD

Bình chọn: 18 12,2%
  • USB / Thẻ nhớ

Bình chọn: 85 57,8%
  • Apple CarPlay / Android Auto

Bình chọn: 10 6,8%
  • Kết nối AUX

Bình chọn: 12 8,2%

• Total voters
    147
Tập Lái
24/8/18
1
1
1
30
Đến năm 2018, vẫn có bác bảo BLUETOOTH chất lượng ngang AUX hay CD. Còn nếu bác nào ở trên vẫn bảo lưu quan điểm thì chắc chắn bác là nạn nhân của một trong 2 tình huống sau: 1 là do xe bác loa quá tệ, Ampli của xe quá cùi, chất lượng nhạc bác nghe cũng toàn 320 với 128; nói chung là lý do khách quan. Còn lý do thứ 2, chủ quan mà nói bác nghe nhạc chưa đủ lâu để phân biệt được sự khác nhau về chất lượng giữa các hình thức kết nối.
Chất lượng nhạc nó khác biệt hoàn toàn từ 128kb->320kb->LL->DSD. để có một hệ thống âm thanh chất lượg thì chất lượng nguồn nhạc phải tốt, thiết bị xử lý âm thanh phải tốt nữa (ví dụ như máy nghe nhạc chuyên dụng), chất lượng connector, jack, dây dẫn sau đó mới đến chất lượng amply và Loa trên xe. Nguồn phát của bác có là DSD dung lượng đến 600mb 1 bài nhạc đi chăng nữa mà bác nghe với hệ thống âm thanh cùi thì cũng ko giải quyết vấn đề gì.
Còn cá nhân em nếu trên xe oto, thì CD vẫn là number one. sau đó là đến AUX, USB và cuối cùng mới là bluetooth. kết nối không dây ko thể truyển tải trọn vẹn toàn bộ tín hiệu âm thanh từ đầu phát đến Loa.
Nếu bác ko tin bác có thể thử bằng cách mua dây aux về và so sánh với bluetooth.

• Like
Reactions: LeVanPhong
Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
mình lên xe chỉ có kết nối bt đt với xe nghe nhạc, sau mua dây aux kết nối, thấy âm thanh như nhau, khổ trình nhạc kém nó thế :D
hôm rồi mình nghe có giải pháp tiện lợi cho việc cải thiện âm thanh bằng DAC kết nối đt và kết nối aux với xe, nghe nói âm thanh tách bạch hơn hẳn. Bác nào rành vụ này hướng dẫn giúp với.

Tập Lái
18/5/18
18
4
3
Em nghe đơn giản thôi. Đầu DUNE, cắm cổng HDMI. DUNE phát file media chuẩn Bluray ISO nguyên gốc lưu trên ổ cứng rời. Chỉ mới đơn giản thế thôi đã hơn đứt các cách chủ thớt liệt kê. Cứ Lossless với Audio, Bluray ISO với Movie. Xử lý media bằng DUNE, lắp thêm ampli, sub thì ổn rồi.
Bác hay quá cho em xin số đt của bác em gọi bác hướng dẫn em vơi ? Thanks bác

Hạng B1
12/10/18
85
77
18
40
Nhân tiện mấy bác cho e hỏi cái, hôm trước e xài i5phone, cắm vô usb là applecarplay nó tự chạy.
Từ ngày chơi xe đói quá, e sang android , nhưng cắm vô usb nó cứ im re, ko biết playstore cải thêm app nào ko ah

Tập Lái
6/2/19
49
26
8
Sài Gòn
Bluetooth thì tiện kết nối, tiện nghe nhạc Flac, chứ xe em thì chép Flac vào Usb chịu không nhai được.
Tiện đây em hỏi có bác nào kết nối máy nghe nhạc như Cowon, Anker, Sony...với oto chưa? Có khác biệt hay rắc rối gì so với điện thoại không? Em định trang bị máy nghe nhạc, giờ cũng bluetooth đủ cả, nhưng chưa chắc ăn cái vụ kết nối với xe.

LCC confirmed
Hạng B2
8/11/15
121
117
43
sao apple carplay của mình ko xài được ZING MP3 các bác nhỉ ? mặc dù mình có download về đt rồi.