Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
Khu này thấy "sâu" rao bán khoảng 14.8 đến 16. Em có ghé qua coi. Thấy cũng tiện đường kết nối. Xây cũng kha khá rồi. Với tầm tiền này thì có dự ớn nào hay hơn không hả các bác?

Hạng B2
17/2/13
305
22
18
38
Saigon
Sát ngay nhà máy xử lý nước thải ô nhiễm và hôi lắm bác. Em đã từng định mua nhưng sau khi nghiên cứu kỹ thì cancel rồi :mad:

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
tuantran7 nói:
Sát ngay nhà máy xử lý nước thải ô nhiễm và hôi lắm bác. Em đã từng định mua nhưng sau khi nghiên cứu kỹ thì cancel rồi :mad:

Là nhà máy xử lý Đa Phước hả bác???

Hạng B2
17/2/13
305
22
18
38
Saigon
Sát bên đại phúc luôn đó bác, chỉ cách con sông thôi

<h1>Nhà máy xử lý nước thải Bình Hưng tiếp tục gây ô nhiễm</h1> Người dân liên tục kêu cứu, báo chí nhiều lần lên tiếng, lãnh đạo nhà máy cũng đã cam kết khắc phục nhưng thực tế 4 năm qua, Nhà máy xử lý nước thải Bình Hưng (thuộc Công ty TNHH MTV Thoát nước đô thị TP, đóng tại xã Bình Hưng, huyện Bình Chánh, TPHCM) vẫn xả mùi hôi thối ra môi trường xung quan, ảnh hưởng cuộc sống của gần 500 hộ dân các khu dân cư Văn Lang, 6B - Intresco, Đại Phúc, T30…

[blockquote]

Minh họa: A.Dũng
Hứa và hứa
Những ngày đầu tháng 7-2012, trở lại khu vực Nhà máy xử lý nước thải Bình Hưng, chúng tôi nhận thấy tác động xấu về môi trường không khí do nhà máy gây ra cho người dân đến nay không hề thay đổi như cam kết của lãnh đạo nhà máy vào tháng 9-2011. Mùi hôi thối của bùn thải và ruồi từ kho chứa bùn thứ cấp trong nhà máy vẫn tỏa ra khắp các khu dân cư lân cận. Ban ngày nhưng người dân phải đóng kín cửa để hạn chế mùi hôi và ruồi tấn công. Càng vào gần nhà máy, mùi hôi càng nặng.
Ông Trần Cương, nhà ở khu dân cư Intresco, bức xúc: “Nhà máy hoạt động đến nay gần 5 năm, cũng là khoảng thời gian bà con ở đây bị tra tấn bởi mùi hôi, ruồi nhặng. Bà con rất nhiều lần gửi đơn thư phản ánh đến chính quyền địa phương, cơ quan chức năng nhưng đâu vẫn vào đấy, còn lãnh đạo nhà máy thì cứ hứa và hứa, ô nhiễm vẫn hoàn ô nhiễm. Không thể mãi chịu đựng, nhiều hộ muốn bán nhà đi nơi khác ở nhưng chẳng ai dám mua…”.
Trước đây, lý giải về nguyên nhân nhà máy hoạt động gây hôi thối, ông Hoàng Hữu Hải, Phó giám đốc nhà máy, cho rằng kho chứa bùn thải thứ cấp do nhà thầu tư vấn thiết kế Nhật Bản thiết kế dạng hở nên mùi hôi thoát ra ngoài. Công ty sẽ khắc phục mùi hôi bằng cách phun xịt khử mùi, đưa các chế phẩm sinh học vào quá trình xử lý nước thải. Tuy vậy, đến nay môi trường không khí quanh nhà máy không những không được cải thiện, mà ngày càng ô nhiễm ở mức báo động hơn.

Trước tình trạng này, ngày 26-6, gần 200 hộ dân ở các khu dân cư thuộc xã Bình Hưng trực tiếp đến nhà máy, yêu cầu lãnh đạo nhà máy có biện pháp triệt để ngăn mùi hôi thoát ra, tránh gây ảnh hưởng đến sức khỏe con người. Ông Trần Kim Sơn, Giám đốc nhà máy, lại hứa với lời hứa rất cũ: “Công ty sẽ tiếp tục khử mùi trong quá trình xử lý, trộn trấu với bùn đã qua xử lý để giảm phát sinh mùi hôi và sẽ kiến nghị cấp trên”. Về cụ thể những kiến nghị đó là gì, khi nào mùi hôi thối, không khí ô nhiễm từ nhà máy không còn tỏa ra môi trường xung quanh thì không ai trả lời được.

Mùi hôi là chất độc
Ông Nguyễn Văn Trường, Phó Chủ tịch UBND huyện Bình Chánh, cho biết đích thân ông đã đi thực tế tại nhà máy và đúng là nhà máy hoạt động thải mùi hôi ra môi trường. Thời gian qua, huyện đã nhiều lần yêu cầu lãnh đạo nhà máy, cơ quan chủ quản nhà máy có biện pháp hạn chế tối thiểu mùi hôi thoát ra ngoài. Tuy nhiên, đến nay môi trường quanh khu vực nhà máy vẫn chưa có biến chuyển tích cực.
Mới đây, Phòng TN-MT huyện Bình Chánh phối hợp với Phòng Cảnh sát Phòng chống tội phạm môi trường TP (PC49) và các cơ quan chức năng tiến hành kiểm tra, lấy mẫu bùn thải và khí thải ở nhà máy để phân tích. Kết quả phân tích của Trung tâm Tư vấn cộng nghệ môi trường và an toàn vệ sinh lao động, cho thấy: Chất lượng không khí tại khu vực cổng nhà máy có chỉ tiêu H2S (hydro sulfure) – một chất rất độc với sức khỏe con người - vượt chỉ tiêu quy định tại Quy chuẩn VN 06:2009/BTNMT quy định về một số chất độc hại trong môi trường không khí xung quanh và chỉ tiêu Cr+6 trong mẫu bùn thải vượt giá trị quy định tại Quy chuẩn VN 07:2009/BTNMT.
Qua kết quả phân tích này, huyện đã có báo cáo cụ thể và kiến nghị UBND TPHCM có biện pháp xử lý. Ông Lý Thọ Đắc, Giám đốc Công ty TNHH MTV Thoát nước đô thị TP, cho biết công ty vừa ban hành quyết định thành lập tổ xử lý khẩn cấp mùi phát sinh tại nhà máy để nghiên cứu biện pháp hạn chế tối thiểu mùi hôi từ nhà máy thoát ra môi trường.
Hiện nay, Công ty TNHH MTV Thoát nước đô thị TP đang đảo trộn và vận chuyển bùn trong thời điểm ít gió trong ngày, tăng cường công tác vận chuyển khối lượng bùn đã ủ ra bãi đổ, tăng cường phun xịt khử mùi vào những ngày thời tiết xấu, cô lập các vị trí có khả năng phát tán mùi hôi, tăng cường trao đổi không khí chủ động trong nhà ủ men sơ cấp bằng cách bơm thổi khí và bơm hút khí đến bể khử mùi…

[/blockquote]

Hạng D
15/11/07
2.535
10.863
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Ko phải Bãi rác Đa phước .( còn cách 3,4km theo chim bay )
Đây là nhà máy xử lý nước nằm trong dự án cải thiện môi trường nước lưu vực kênh Tàu Hũ - Bến Nghé - kênh Đôi - kênh Tẽ..................
Cái khuyết điểm duy nhất của DA này là do nằm sát nhà máy nên bị ảnh hưởng mùi khó chịu lắm .

xegicungme nói:
tuantran7 nói:

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
Langtugia1988 nói:
Ko phải Bãi rác Đa phước .( còn cách 3,4km theo chim bay )
Đây là nhà máy xử lý nước nằm trong dự án cải thiện môi trường nước lưu vực kênh Tàu Hũ - Bến Nghé - kênh Đôi - kênh Tẽ..................
Cái khuyết điểm duy nhất của DA này là do nằm sát nhà máy nên bị ảnh hưởng mùi khó chịu lắm .

xegicungme nói:
tuantran7 nói:

Thanks bác!:D

Tập Lái
11/12/12
29
6
8
Cám ơn thông tin của các bác, bữa trc có 1 sale keu 13.8 t/m2. may la chưa xuống tay

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
tuantran7 nói:

Cuối cùng bác mua ở đâu rồi? :D Nếu có thể bác chia sẻ tí! :)

Hạng B2
17/2/13
305
22
18
38
Saigon
xegicungme nói:
tuantran7 nói:

Em đang ngâm cứu khu Sadeco Phước Kiển 1. Chờ mãi mà chưa thấy bác nào thở oxy để nhảy vào :(

Tập Lái
10/10/11
23
0
3
46
tuantran7 nói:
xegicungme nói:
tuantran7 nói:

Em đang ngâm cứu khu Sadeco Phước Kiển 1. Chờ mãi mà chưa thấy bác nào thở oxy để nhảy vào :(
bác nhắm được miếng nào, lô nào rồi? em sắp thở oxy đây.;)

Status
Không mở trả lời sau này.