Status
Không mở trả lời sau này.
DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83
Đồng đái gì, ôm tiền ra phòng công chứng làm luôn. Muốn đặt cọc, trả một nửa hay trả hết cứ bảo ở đó nó làm luôn, thể hiện trong HĐ mua bán. Đã có mẫu chuẩn của nhà nước khỏi lăn tăn.

Hạng B2
8/8/11
158
87
28
Sài gòn
Hic các bác ơi, em bị mắc cái vụ hợp đồng chưa xong nữa, em nhờ các bác vào ném đá chỉ ngu dùm em. Khổ quá. Trước giờ toàn ba má làm dùm, giờ tự lực cánh sinh nên em như bò đeo nơ.

Các bác cho em hỏi là người ta đòi em vừa công chứng xong là chồng liền 80% số tiền hợp đồng. Sau khi em nhận biên lai thuế má thì phải chồng 20% còn lại. Huhu em thì không chịu, em đòi cọc 10% giá trị hợp đồng, rồi ra công chứng ( hình như sau 7 ngày mới có phiếu đóng thuế má tất cả) thì sau khi nhận biên lai này em mới chồng 80% giá trị hợp đồng, còn 10% khi em nhận giấy đỏ em chồng tiếp. Vậy thì nếu em là vai trò người mua thì em nên thanh toán tiền thế nào cho hợp lý ạ ( em định không cọc luôn, ra công chứng luôn, vì cọc 10% giá trị hợp đồng mà đòi công chứng người bán không chịu)? Nên chắc em chỉ có hai giai đoạn chồng tiền thôi.
Và phải có những giấy tờ nào thì mới chồng tiến, nếu chồng thì nên chồng bao nhiêu % giá trị mua?
Em còn nhỏ tuổi nên nông cạn và ít kinh nghiệm, nên nhờ các bác làm ơn thương tình chỉ dùm em kĩ kĩ ạ.

P/s: Bác Hạnh ơi, em xin trả lời bên đây. Xin lỗi bác hôm nay em mới xem topic cũ vì lâu rồi em không lên mấy diễn đàn. Em muốn mua đất có thể xây liền bác ơi, nên dù đất kia ngon quá nhưng khác nhu cầu nên em mới không đu theo. Em có xem hình off và em ngưỡng mộ bác lắm. Đàn bà dễ có mấy tay như bác nhỉ? Bác giỏi quá, mà lại có tấm lòng nữa. Vì không mua đất cùng nên em không có cơ hội gặp các bác để nghe các bác chia sẻ. Mua miếng đất này xong em không còn vốn để đu theo BDS nữa, vì em là dân làm về khoa học kĩ thuật nên gà mờ quá. Bác ơi bác có rảnh ghé ngang topic này thì cũng cho ai xin vài câu chỉ bảo ạ. Hi vọng em có cơ hội gặp và nghe các bác phân tích về chuyện làm ăn ạ.

Em cám ơn các bác.

Hạng B2
8/8/11
158
87
28
Sài gòn
Em chân thành cảm ơn các bác nhu bravia, DNT, hahaha, laonong, DNT, lawyer, RandV, hnxuan ạ đã comment cho em. Xin lỗi vì lâu quá em bận không vào diễn đàn nên không có cảm ơn các bác.

Hạng B2
24/5/12
145
0
0
REAL ESTATE WORLD
emerald_vo nói:
Em nhờ các bác chỉ dùm em và sửa dùm em cho em hoàn chỉnh hợp đồng. Vì em quyết định đẩy tiền đi mua em này luôn ạ. Em hơi dốt khoản câu chữ các bác coi dùm em với. Bác hội trưởng, bác bravia và các bác làm ơn bỏ chút thời gian chỉ dùm em với. Em cám ơn nhiều lắm ạ. Em định đầu tuần ký hợp đồng. Em có thắc mắc là đặt cọc ra công chứng luôn được không ạ? Vì trước giờ em mua không thông qua môi giới, đặt cọc là giấy tay giữa hai bên sau đó mới ra công chứng không hà các bác ơi. Em post bên dưới các bác sửa dùm em ạ. Muôn vàn cắn cỏ đội ơn các bác.

Hic các bác vào xem nhưng không ai comment sửa giúp em. Mod cho phép em xóa. Em sẽ tìm các topic cũ tự sửa ạ. Cám ơn các bác đã xem.
... Bác chủ gửi lại co e file HD cần chỉnh sửa ko ạh ?

Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
emerald_vo nói:
Hic các bác ơi, em bị mắc cái vụ hợp đồng chưa xong nữa, em nhờ các bác vào ném đá chỉ ngu dùm em. Khổ quá. Trước giờ toàn ba má làm dùm, giờ tự lực cánh sinh nên em như bò đeo nơ.

Các bác cho em hỏi là người ta đòi em vừa công chứng xong là chồng liền 80% số tiền hợp đồng. Sau khi em nhận biên lai thuế má thì phải chồng 20% còn lại. Huhu em thì không chịu, em đòi cọc 10% giá trị hợp đồng, rồi ra công chứng ( hình như sau 7 ngày mới có phiếu đóng thuế má tất cả) thì sau khi nhận biên lai này em mới chồng 80% giá trị hợp đồng, còn 10% khi em nhận giấy đỏ em chồng tiếp. Vậy thì nếu em là vai trò người mua thì em nên thanh toán tiền thế nào cho hợp lý ạ ( em định không cọc luôn, ra công chứng luôn, vì cọc 10% giá trị hợp đồng mà đòi công chứng người bán không chịu)? Nên chắc em chỉ có hai giai đoạn chồng tiền thôi.
Và phải có những giấy tờ nào thì mới chồng tiến, nếu chồng thì nên chồng bao nhiêu % giá trị mua?
Em còn nhỏ tuổi nên nông cạn và ít kinh nghiệm, nên nhờ các bác làm ơn thương tình chỉ dùm em kĩ kĩ ạ.

P/s: Bác Hạnh ơi, em xin trả lời bên đây. Xin lỗi bác hôm nay em mới xem topic cũ vì lâu rồi em không lên mấy diễn đàn. Em muốn mua đất có thể xây liền bác ơi, nên dù đất kia ngon quá nhưng khác nhu cầu nên em mới không đu theo. Em có xem hình off và em ngưỡng mộ bác lắm. Đàn bà dễ có mấy tay như bác nhỉ? Bác giỏi quá, mà lại có tấm lòng nữa. Vì không mua đất cùng nên em không có cơ hội gặp các bác để nghe các bác chia sẻ. Mua miếng đất này xong em không còn vốn để đu theo BDS nữa, vì em là dân làm về khoa học kĩ thuật nên gà mờ quá. Bác ơi bác có rảnh ghé ngang topic này thì cũng cho ai xin vài câu chỉ bảo ạ. Hi vọng em có cơ hội gặp và nghe các bác phân tích về chuyện làm ăn ạ.

Em cám ơn các bác.

Gửi bác emerald_vo:

Việc mua bán đất đai là tài sản giá trị lớn nên vì vậy bác emerald_vo "hết sức bình tĩnh".

Thông thường thì việc mua bán BĐS theo các bước sau:

1. Đặt cọc (10% giá trị hợp đồng):

Việc đặt cọc này để đảm bảo việc mua bán sẽ diễn ra và các điều khỏan về chuyển nhượng thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc được thực hiện đúng.

Nếu hai bên vi phạm thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc sẽ bồi thường theo thảo thuận (thông thường là = số tiền đặt cọc 10%)

* Hợp đồng đặt cọc này không nhất thiết phải được thực hiện.

2. Công chứng (80% giá trị HĐ) (khoảng 07 ngày sau từ khi ký hợp đồng đặt cọc)

Theo Điều 127 luật Đất đai thì việc chuyển nhượng BĐS bắt buộc phải lập hợp đồng chuyển nhượng có chứng nhận của công chứng (hợp đồng công chứng).

3. Nộp hồ sơ vào phòng Đăng ký quyền sử dụng đất (đi đăng bộ) (thanh toán hết số tiền còn lại 10%):

a. Sau khi hai bên hoàn tất hợp đồng công chứng thì đi nộp thuế.
- Bên bán nộp thuế Thu nhập cá nhân (2% theo giá khai trên hợp đồng công chứng)
- Bên mua nộp thuế Trước bạ (0,5% theo khung giá đất của TP, nếu nhà thì 0,5 theo khung giá của sở Xây dựng)
- Thời gian từ lúc nộp hồ sơ thuế cho tới đóng thuế thông thường là 3-4 ngày làm việc.

b. Sau khi hai bên hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với Nhà nước thì nộp toàn bộ hồ sơ chuyển nhượng BĐS vào phòng Đăng ký QSDĐ.

Cán bộ thụ lý hồ sơ sẽ kiểm tra xem hồ sơ đã hợp lệ chưa, nếu hồ sơ đã hoàn chỉnh sẽ viết phiếu (giấy) hẹn ngày lấy Sổ đỏ (sổ hồng) mang tên bạn.

(Thông thường với hồ sơ chuyển nhượng thì phòng Đăng ký QSDĐ sẽ hẹn từ 15-20 ngày làm việc).

Khi bạn nhận được phiếu hẹn này thì coi như hồ sơ của bạn đã hoàn tất, chỉ còn chờ này lên nhận Sổ về. Vì vậy bạn sẽ thanh toán toàn bộ số tiền còn lại cho người bán :)

Trên đây là trình tự các bước chuyển nhượng một bất động sản theo “thông lệ”.

Vì là “thông lệ” nên tất cả các bước như tiến độ thanh toán, số tiền thanh toán, thời gian để thực hiện các bước đều có thể thỏa thuận lại để phù hợp với tình hình của hai bên.

Nếu được bác cho em địa chỉ email em sẽ gửi cho bác mấy cái hợp đồng đặt mẫu để bác tham khảo.

Chúc bác emerald_vo mua bán thuận lợi và thành công.

Hạng B2
8/8/11
158
87
28
Sài gòn
Bác ơi quan trọng là 80%. Em không biết có phải ngay khi ra phòng công chứng kí hồ sơ thì giao tiền luôn, hay sau khi nhận được biên lai đóng thuế phí trước bạ, phí thuế thu nhập cá nhân và các biên lai thuế phí khác thì mình mới chồng? Em chỉ mù mờ chỗ này thôi ạ. Bên bán đòi em phải chồng ngay khi ra công chứng thì giao 80%, rồi khi nhận giấy hẹn lấy số đỏ giao thêm 10%. Bác khai sáng thêm dùm em cái ạ.
Lúc giao 80% tiền thì những giấy tờ gì có trong tay em rồi, hay em phải kí tờ giấy gì rồi thì em mới giao ạ?
Cám ơn bác,

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Ngay sau khi có giấy tờ được công chứng thì bác giao 80% cho bên bán nhé, nhớ là không giao tiền trước khi tác vụ công chứng chưa được thực hiện, vì có thề nhiều rủi ro còn chất chứa trong quyền sử dụng đất của bên bán.
emerald_vo nói:
Bác ơi quan trọng là 80%. Em không biết có phải ngay khi ra phòng công chứng kí hồ sơ thì giao tiền luôn, hay sau khi nhận được biên lai đóng thuế phí trước bạ, phí thuế thu nhập cá nhân và các biên lai thuế phí khác thì mình mới chồng? Em chỉ mù mờ chỗ này thôi ạ. Bên bán đòi em phải chồng ngay khi ra công chứng thì giao 80%, rồi khi nhận giấy hẹn lấy số đỏ giao thêm 10%. Bác khai sáng thêm dùm em cái ạ.
Lúc giao 80% tiền thì những giấy tờ gì có trong tay em rồi, hay em phải kí tờ giấy gì rồi thì em mới giao ạ?
Cám ơn bác,

Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
emerald_vo nói:
Cám ơn bác,

Em thấy vấn đề của bác emerald_vo là cần tìm hiểu thêm nhân thân của người bán, xem có thể tin tưởng họ để giao dịch được không?

Chứ còn nếu họ cố tình lừa đảo chiếm dụng tiền của bác thì kiểu nào bác cũng chít. Với hệ thống pháp luậthành pháp ở VN thì việc đòi lại quyền lợi của mình chắc cũng "lên bờ xuống ruộng" chứ chẳng chơi.

Về quy định khi hợp đồng công chứng được chứng thực thì việc mua bán BĐS của bác đã hợp pháp, được pháp luật bảo hộ trong trường hợp xảy ra tranh chấp (theo Đ.127 luật Đất đai).

Lúc này bác có thể thanh toán cho họ từ 80% đến 90% tiền. Số tiền giữ lại thường bằng hoặc cao hơn số tiền đóng thuế TNCN của bên Bán, để họ có trách nhiệm hoàn thành nốt các thủ tục còn lại cho mình.

Ngòai ra nếu bác không an tâm bên phía người Bán thì bác có thể nhờ ngân hàng đứng ra bảo lãnh giao dịch (hầu như tất cả các ngân hàng đều có dịch vụ này).

Bên Bán và bên Mua mở tài khỏan ở cùng một ngân hàng. Và hai bên thỏa thuận với nhau về tiến độ thanh toán, cứ hoàn thành xong tới đâu thì ngân hàng sẽ tự động chuyển tiền từ TK của bên người mua cho bên người bán.

Như vậy thì bên Bán sẽ không sợ bên Mua sau khi ký xong hợp đồng thì không thanh toán tiền và ngược lại.

Theo em biết thì giá dịch này của bên NH ACB là 0,2% giá trị thanh toán. Và 5tr nếu cần người bên ngân hàng đi làm hồ sơ chuyển nhượng.

Bác emerald_vo đọc thêm bài này để cũng cố thêm kiến thức:

http://www.otosaigon.com/forum/Sau-khi-ra-c%C3%B4ng-ch%E1%BB%A9ng-b%C3%AAn-mua-kh%C3%B4ng-tr%E1%BA%A3-ti%E1%BB%81n-th%C3%AC-l%C3%A0m-sao-m2802637.aspx

Status
Không mở trả lời sau này.