Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
24/5/12
145
0
0
REAL ESTATE WORLD
Bác chủ khách záo làm gì nhể, vào diễn đàn các bác hỏi gì mà có thể thì e sẽ trao đổi - chia sẻ thôi mà

Hạng B2
8/8/11
158
87
28
Sài gòn
Các bác ơi cho em hỏi thêm xíu ạ. Sau khi em giao 80% số tiền thì lúc đó em giữ sổ đỏ của bên bán phải không ạ? Và cần giữ thêm giấy gì nữa không các bác? Khi nào thì giữ mấy biên lai đóng thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân? Cám ơn các bác.

UMG
Hạng B2
10/2/12
429
1
16
emerald_vo nói:
Các bác ơi cho em hỏi thêm xíu ạ. Sau khi em giao 80% số tiền thì lúc đó em giữ sổ đỏ của bên bán phải không ạ? Và cần giữ thêm giấy gì nữa không các bác?
Tùy vào mức độ tin tưởng của bác vào người bán mà bác có giao cho họ việc "bao ra sổ" không! Theo em thì bác nên ôm sổ, tự đóng thuế, tự nộp, lấy phiếu hẹn, chờ ngày nhận sổ.
Lưu ý thêm là nếu sổ của bác thời điểm cấp đã cũ thì bác nên thỏa thuận thêm (đòi hỏi) việc cấp mới chứ đừng cập nhật trang 4, cái này sẽ phải đo vẽ lại và mất khoảng 1tr tiền đo vẽ (tùy diện tích), mất thêm 30 ngày nhưng bác biết chắc hiện trạng hiện tại (cái này có ích nếu đất bác ở ngoại thành).
emerald_vo nói:
Khi nào thì giữ mấy biên lai đóng thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân? Cám ơn các bác.
Bác xem lại trình tự mà bác vu_tuannguyen đã hướng dẫn sẽ biết khi nào bác "có" biên lai đóng thuế trước bạ và thu nhập cá nhân.

Status
Không mở trả lời sau này.