Hạng B2
13/6/07
246
40
28
35
TPHCM
Chào các bác, tư vấn giúp em ạh

Em chạy xe máy trên đường sát lề phải, tới ngã 3 có xe phía trước rẽ phải thì em chậm lại, bên trái của em trống xe nên em cho xe di chuyển qua trái để đi tiếp thì có 2 vợ chồng chạy xe máy từ phía sau bên trái em vượt lên, chân người vợ ngồi sau quẹt vào gác chân bên phải xe của em làm gãy ngón chân. Em đã hỗ trợ đưa đi cấp cứu, hỗ trợ viện phí cho họ mà bên phía họ cứ nằng nặc nói là do lỗi của em gây ra. Em nói báo công an, dựng lại hiện trường thì họ ko chịu, hiện tại người vợ đang nằm viện vài ngày để theo dõi thêm.

Các bác tư vấn giúp em cách xử lý tiếp theo như thế nào để bên đó họ không làm khó, họ cứ qui chụp là do lỗi của em, trong khi xe họ chạy từ phía sau lên, không làm chủ tốc độ, không giữ khoảng cách an toàn với xe trước, va quẹt vào xe em, trên xe em vẫn còn vết trầy. Hiện bên họ cũng không nói gì thêm.

Em tính ra trình báo công an phường nơi xảy ra tai nạn mà chủ nhật nên ko có người tiếp nhận. Em ở quận Bình Tân ạh.

Các bác tư vấn giúp em tai nạn va quẹt xe máy

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/9/08
2.865
5.826
113
Chào các bác, tư vấn giúp em ạh
Em chạy xe máy trên đường sát lề phải, tới ngã 3 có xe phía trước rẽ phải thì em chậm lại, bên trái của em trống xe nên em cho xe di chuyển qua trái để đi tiếp thì có 2 vợ chồng chạy xe máy từ phía sau bên trái em vượt lên, chân người vợ ngồi sau quẹt vào gác chân bên phải xe của em làm gãy ngón chân. Em đã hỗ trợ đưa đi cấp cứu, hỗ trợ viện phí cho họ mà bên phía họ cứ nằng nặc nói là do lỗi của em gây ra. Em nói báo công an, dựng lại hiện trường thì họ ko chịu, hiện tại người vợ đang nằm viện vài ngày để theo dõi thêm.
Các bác tư vấn giúp em cách xử lý tiếp theo như thế nào để bên đó họ không làm khó, họ cứ qui chụp là do lỗi của em, trong khi xe họ chạy từ phía sau lên, không làm chủ tốc độ, không giữ khoảng cách an toàn với xe trước, va quẹt vào xe em, trên xe em vẫn còn vết trầy. Hiện bên họ cũng không nói gì thêm.
Em tính ra trình báo công an phường nơi xảy ra tai nạn mà chủ nhật nên ko có người tiếp nhận. Em ở quận bình tân ạh
Di chuyển qua trái có xi nhan không? Xi nhan rồi có quan sát đủ điều kiện để lách qua trái không? DTV hỏi :D

Hạng B2
13/6/07
246
40
28
35
TPHCM
Di chuyển qua trái có xi nhan không? Xi nhan rồi có quan sát đủ điều kiện để lách qua trái không? DTV hỏi :D
E ko chuyển làn, cũng ko rẻ, quan sát là nhìn qua trái ko có xe nào, e mới di chuyển ra được, chứ có xe thì sao e di chuyển ra dc

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.552
11.720
113
HCM
Nếu bên kia làm khó thì cứ ra công an làm việc. Công an sẽ nhận định trường hợp nào đúng sai để cho 2 bên tự hòa giải. Tất nhiên sẽ mất thời gian khâu tạm giữ xe và làm hiện trường.

Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
Tốt nhất ko hòa giải được thì ra công an thôi bác tất nhiên là xe bị giam và thủ tục rắc rối.

• Like
Reactions: akon2501
Hạng C
18/3/20
942
909
93
39
Chuyển hướng là phải quan sát tất cả các hướng nha bác, bên chuyển hướng và gương chiếu hậu. Này ra CA cũng khó cho bác mà phiền cho cả 2 nên em thấy hòa giải được thì hòa giải.

• Like
Reactions: akon2501
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.449
2.189
113
48
TP.HCM
Suy nghĩ cá nhân của em thôi nhé, có thể phù hợp hoặc không phù hợp với bác nhưng bác cứ tham khảo nhé!
1. Hỗ trợ viện phí và thậm chí cho thêm, bác xem như làm từ thiện. Giúp ai cũng là giúp, mà giúp người có liên đới mình thì càng nên giúp. Bác đã làm và nếu làm thêm cũng nên vui.
2. Họ căng không cần lý mà cùn thì bác cứ nói ra công an. Tình huống này khả năng cao họ không ra và bác cũng không muốn, nhưng nên cứng chút cho họ bớt đi những đòi hỏi quá đáng.
3. Bên cạnh đó bác cứ thăm hỏi và hỗ trợ viện phí, trên tinh thần là bác chia sẻ và vì mình là con người có suy nghĩ, trách nhiệm và cả lương tâm. Một mặt vẫn rắn về lý, một mặt vẫn mềm về tình. Bác cứ như vậy thì mọi chuyện chắc chắn kết thúc êm đẹp.
Họ sẽ ổn vì họ thấy bác đàng hoàng
Bác cũng vui vì bác thật lòng muốn chia sẻ vì thương họ chứ không phải sợ họ
Em nghĩ vậy, chúc bác vui và an lành nhé!

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
tới ngã 3 có xe phía trước rẽ phải thì em chậm lại, bên trái của em trống xe nên em cho xe di chuyển qua trái để đi tiếp thì có 2 vợ chồng chạy xe máy từ phía sau bên trái em vượt lên, chân người vợ ngồi sau quẹt vào gác chân bên phải xe của em làm gãy ngón chân
Nếu ra công an mà bác khai cái tình huống này ra là bác thua họ liền. Có thể họ chạy nhanh, nhưng đó là việc của họ, công an họ sẽ xử lý họ lỗi chạy quá tốc độ. Còn bác khi đang chạy thẳng mà gặp chướng ngại vật (xe phía trước đang rẽ phải), thì nhiệm vụ của bác là phải quan sát gương chiếu hậu xem có xe nào bên trái chạy lên mà có khả năng không an toàn khi bác lách qua trái hay không (quan sát từ phía sau thật xa, chứ không phải chỉ nhìn bên trái là xong), nếu phía sau không có xe chạy lên, hoặc có xe chạy lên nhưng đảm bảo bác lấn ra vẫn không va chạm, thì bác mới được lấn trái để đi tiếp, còn phía sau mà có xe chạy lên không an toàn, thì bác phải dừng xe lại, chờ xe phía trước rẽ phải xong, trống đường, bác mới được đi tiếp.
họ cứ qui chụp là do lỗi của em, trong khi xe họ chạy từ phía sau lên, không làm chủ tốc độ, không giữ khoảng cách an toàn với xe trước, va quẹt vào xe em
Cái này bác nói đúng, trong trường hợp bác và họ cùng đang đi thẳng, không ai có ý định lấn sang bên trái hay bên phải gì cả, mà bác gặp chướng ngại vật, bác phanh gấp, họ không xử lý kịp họ tông vào đuôi xe bác, thì lỗi hoàn toàn do họ.

Còn trường hợp này, do bác tránh cái xe phía trước đang rẽ phải, bác có lấn ra bên trái, họ mới tông bác, thì công an họ sẽ tính là lỗi của bác, hoặc là lỗi hỗn hợp (bác có lỗi và họ cũng có lỗi), chứ rất khó để bắt họ phải chịu hết phần lỗi được.

Đành rằng nếu phân tích ra như vậy, bác có thể phải chịu oan ức, nhưng công an họ căn cứ theo lời khai, chứng cứ để kết luận.

P/S: Em phân tích như vậy vì đã có kinh nghiệm vụ này rồi, thằng bạn đồng nghiệp của em đang đi thẳng, trước mặt có cái ổ gà, nó lách sang trái để tránh ổ gà, thì bị 2 thằng choai choai phía sau chạy lên tông vô, công an họ phân tích như em nói ở trên, và cuối cùng kết luận là lỗi hỗn hợp.