Hạng B2
20/4/05
142
4
28
...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/5/10
344
165
43
50
Theo em nghĩ bác nên nghe theo hướng dẫn của bác sỹ và uống thuốc đúng toa bác sỹ, nếu lăn tăng công dụng của thuốc thì bác search google sẽ biết tác dụng của từng loại thuốc
Cố gắng giữ ấm bé để khỏi bị bị cảm sẽ không bị khọt khẹc
khám ở nhi khoa Nancy hay bệnh viện nhi đồng đều được nhưng em thấy Nancy cho thuốc mạnh hơn nên lần sau F1 mà có bệnh nữa thì phải đi Nancy tiếp, uống thuốc mới thấy giảm bệnh

Hạng B2
7/9/10
187
1
18
Chào bác,
Thực ra đánh giá lâm sàng cần phải khám mới cho ý kiến được, thời điểm bác đi khám bác sĩ cũng khác nhau nên đánh giá cũng có thể khác nhau vì thế làm bác lo lắng là không tránh khỏi. Tôi có một số ý kiến góp ý cùng bác để tham khảo:
1. Không biết F1 bác lúc sinh ra thế nào? sinh thường hay mổ? đủ tháng hay thiếu tháng? Qúa trình chuyển dạ và sinh có bthường không? Cân nặng lúc sinh?
2. Thường thì trẻ nhũ nhi hệ thống phế quản mềm và hẹp nên dễ khò khè, hơn nữa ở tuổi này dạ dày còn nằm ngang nên dễ ọc sau bú, nếu không khéo dễ hít sặc chất nôn gây khò khè, nặng hơn là viêm phế quản phổi. Nên có thể chẩn đóan VPQ + trào ngược cũng có cơ sở.
3. Salbutamol là thuốc gây dãn phế quản làm cho bé dễ thở hơn, dể tống xuất đàm nhớt ra ngòai hơn. Salbutamol được sử dụng lâu đời và được xác nhận là khá an tòan với liều điều trị, không có chống chỉ định ở trẻ < 6t, trừ trừong hợp có dị ứng với thuốc.
Vậy trong trường hợp F1 bác, với những thông tin bác nêu trên, tôi góp ý với bác là: Chưa cần phải uống thuốc vội, trước hết là làm thông thóang đường thở ( dùng nước muối Sterimar xịt mũi họng và hút mũi cho bé), theo dõi đếm nhịp hô hấp ( nhìn bụng ngực bé phồng lên xẹp xuống là đếm 1 chu kỳ HH, nếu> 60l/p là có vấn đề cần gặp bs, đếm khi bé ngủ dễ hơn), sau bú bồng bé lên khỏang 5-10 phút, vỗ lưng cho bé ợ rồi hãy cho nằm xuống để tránh trào ngược.
Tóm lại, bác cần theo dõi sát em bé, nếu thấy đừ, bỏ bú, quấy khóc, ít ngủ, khò khè nhiều, thở nhanh, tím tái là phải đi đến bác sĩ ngay. Mọi tư vấn đều mang tính chất tham khảo, phải khám lâm sàng mới có quyết định chính xác được.
Chúc F1 bác mau khỏe lại.

Hạng C
23/2/10
596
1
18
Hi Bác chủ, F1 nhà em cũng sắp 1 tuổi, trộm vía, cháu ít bị mũi họng nhờ Mẹ cháu và em cũng kỹ vấn đề mũi họng (Do mình đã bị nên chăm cháu kỹ). Nhà em thì nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên, thấy cháu co biểu hiện chảy nước mũi là hút mũi ngay. Nhà Bác nên mua sẵn 1 cái hút mũi loại tốt để hút cho cháu nha. Nhỏ nước muối sinh lý vào và hút ra.
Bác có thể ghé Rainbowkid chỗ Trương Định-NDChieu mua 1 cái, loại của Pháp, hút rất tốt. Phòng bệnh hơn chữa bệnh Bác nhỉ.
Chúc F1 nhà Bác khỏe mạnh, mau ăn chóng lớn.

Hạng B1
16/1/11
78
0
0
Xì Gòn
theo e thé bác nên được qua Nhi Đồng 2 khám dịch vụ nhanh lắm...ở đây bác sĩ chuyên khoa nên an tâm.em bé bị viên phế quản để lâu dể chuyển qua suyễn thì mệt lắm...