Hạng B2
13/3/11
251
7.806
93
Bác SUTADOCO làm ơn cho em hỏi: bác nói xe bác bị hư 01 cái quạt giải nhiệt, vậy cái quạt giải nhiệt đó có phải là một trong hai cái quạt nằm phiá sau két nước phải không bác?, hay là quạt giải nhiệt của riêng block lạnh hả bác?, vì xe em cũng bị triệu chứng gióng y như xe bác vậy nên em hỏi kỹ để sửa. Thanks bác.

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
SUTADOCO nói:
E xin báo với các bác là tiếng keo re re ở máy lạnh xe em đã khắc phục xong, nguyên nhân phát ra từ block máy lạnh các bác ạ. E chạy cũng tới mấy cái gara để kiểm tra có phải do block lạnh không, tất cả đều phán như nhau : hư block lạnh, cần thay. Báo giá block lạnh kể cả tiền thay, gas lạnh, dầu lạnh ... mất mười mấy chai. E xót quá, lăn lăn không muốn làm. Cũng may, mùa này quê e đang lạnh nên máy lạnh cũng không cần ...
Tiếng rè rè là do mấy cái lá mía bên trong block lạnh gây ra (bác thợ giải thích cho e vậy), bác cũng chứng minh bằng cách nhích ga nhẹ thì block hết kêu...
E alo cho bác Dũng (garage Dũng Văn), bác Dũng khăng khăng trong sự nghiệp sửa xe Mazda, chưa từng thấy block gas lạnh Mazda 6 bị hỏng, bác khuyên e nên kiểm tra kỹ, và nên thay nhớt lạnh và gas lạnh, nếu hết thì cũng đỡ lúa ... Còn không thì xem như e quá xui khi gặp con mazda 6 bị hư block lạnh. Nghe bác Dũng tư vấn xong, e rầu quá ... nhưng nghĩ lui nghĩ tới, thà tốn mấy xị để thử tìm cơ may còn hơn bay mười mấy chai tiền lì xì ... e liền gặp bác thợ yêu cầu làm. E cũng tranh thủ kinh nghiệm của bác để hỏi xem cơ may của AC xe e như thế nào. Bác phán : 3-7 (10 máy làm, thì may ra có 03 máy được, 07 máy là tèo..). He he, vậy là có cơ may, chơi luôn.
Đúng là hệ thống AC xe e có vấn đề : có xì gas ở đầu rắc co, chắc do vậy mà gas và nhớt đi phần lớn không bôi trơn được cơ phận gây tiếng kêu ở block lạnh. 01 cái quạt giải nhiệt bị hỏng (gây quá áp ở đầu nén máy lạnh do không giải nhiệt đủ). Nhưng nguyên nhân chính e nghĩ là do không sạc nhớt hoặc sạc sai nhớt khi sạc gas R134 như bác Dũng tư vấn. Sau khi xử lý chỗ xì gas, e yêu cầu sạc lại gas và nhớt R134 hàng Nhật (hàng tốt nhất mà cửa hàng có). Bác thợ và e hồi hộp vận hành máy lạnh và kết quả là êm như cái nhíp....
E rất cám ơn bác Dũng đã khăng khăng quan điểm không phải block máy lạnh hư hỏng, để e có thêm quyết tâm thử, chứ nghe theo các bạn garage thì e mất tiền oan rồi ...
E cũng chân thành cám ơn các bác đã góp ý giúp e trong topic này ... chúc xe các bác không bị như e. E xin hết.
@SUTADOCO: Xe em M626 2001 cũng kêu lock lạnh như xe bác, tuy vẫn lạnh nhưng nghe tiếng kêu rất khó chịu. Bác trị bệnh đó ở gara nào thế? Chi phí hết nhiêu lúa? Để em mang con vợ già của em đến trị ạ. Cảm ơn bác nhiều.

Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
me^xehoi nói:
Bác SUTADOCO làm ơn cho em hỏi: bác nói xe bác bị hư 01 cái quạt giải nhiệt, vậy cái quạt giải nhiệt đó có phải là một trong hai cái quạt nằm phiá sau két nước phải không bác?, hay là quạt giải nhiệt của riêng block lạnh hả bác?, vì xe em cũng bị triệu chứng gióng y như xe bác vậy nên em hỏi kỹ để sửa. Thanks bác.
Đúng rồi đó bác, khi vận hành máy lạnh, 02 cái quạt đấy đều chạy, xe e thì chỉ 01 cái chạy, còn cái kia thì e đề pa bằng tay thì nó mới chạy :). Ban đầu e nghĩ với 02 cái quạt, 01 cái dùng chạy cho két nước (radiator), 01 cái dùng chạy cho dàn nóng (condenser), nhưng theo thiết kế của mazda 6, dàn condenser và radiator đặt chồng lên nhau, nên khi quá nhiệt (hoặc condenser hoặc radiator quá nhiệt) lập tức 02 quạt đều chạy.
E đã cùng bác thợ kiểm tra dựa trên tín hiệu điện nguồn cho quạt, khi block lạnh chạy, lập tức tín hiệu có đều cho 02 quạt, nếu block ngừng, lập tức 02 quạt sẽ ngừng (nếu radiator vẫn under heat).
Vấn đề của xe mazda 6 là motor quạt rất hiếm, e có nhờ mua nhưng không có hàng, nếu bác kiếm được e nhờ bác lấy giúp e 01 cái nhé. E xin cảm ơn...

Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
@ Bác HMG : Bác ở đâu. E đang ở Huế nên chắc không giúp bác garage được. Nếu bác ở SG thì bác ghé bác Dũng ở Phạm Hữu Lầu - Q.7. E nghĩ bác đó có thể xử lý cho bác được (e cũng có sửa chữa tại đây và cũng nhờ bác Dũng tư vấn về block lạnh của e). Còn về lúa thì do ở miền trung thì giá cả rẻ nên cũng khó so sánh, e làm gồm sạc gas, nhớt 134, bấm ống cao su đường hơi, thay lọc silicagen khử hơi nước trong gas và công cán hết 1.8 tr đó bác...

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
SUTADOCO nói:
@ Bác HMG : Bác ở đâu. E đang ở Huế nên chắc không giúp bác garage được. Nếu bác ở SG thì bác ghé bác Dũng ở Phạm Hữu Lầu - Q.7. E nghĩ bác đó có thể xử lý cho bác được (e cũng có sửa chữa tại đây và cũng nhờ bác Dũng tư vấn về block lạnh của e). Còn về lúa thì do ở miền trung thì giá cả rẻ nên cũng khó so sánh, e làm gồm sạc gas, nhớt 134, bấm ống cao su đường hơi, thay lọc silicagen khử hơi nước trong gas và công cán hết 1.8 tr đó bác...

Cảm ơn bác đã giúp, em ở SG và cũng sang chỗ gara Dũng Văn vài lần rồi nhưng bệnh này các bác biết chứ không khắc phục được vì bên đó không chuyên cái này. Cái moter quạt dàn nóng bác thử điện số này 0977488671 (chuyên phụ tùng mazda - hàng Đài Loan ngoài HN) hỏi xem có không vì em cũng mua vài món của bác này giá cũng OK lắm. Trước em tính thay lock lạnh bác này báo giá hàng mới loại thường 5,5 triệu hàng tốt 6,5 triệu.

Hạng B2
13/3/11
251
7.806
93
@SUTADOCO: Cảm ơn bác đã giải đáp cho em tận tình, xe em thì khi mở lạnh chỉ có một quạt bên phải của xe chạy, con quạt kia đứng im ru, em cũng cứ tưởng là máy chưa nóng thì quạt kia chưa chạy. Vậy phiền bác cho em hỏi thêm là quạt hư thì nó hư ở bộ phận nào của quạt và bác đã sửa nó như thế nào ạ?. Cảm ơn bác rât nhiều
P/S: À, cái quạt giải nhiệt hư của bác nằm ở phía bên nào của xe vậy?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
me^xehoi nói:
@SUTADOCO: Cảm ơn bác đã giải đáp cho em tận tình, xe em thì khi mở lạnh chỉ có một quạt bên phải của xe chạy, con quạt kia đứng im ru, em cũng cứ tưởng là máy chưa nóng thì quạt kia chưa chạy. Vậy phiền bác cho em hỏi thêm là quạt hư thì nó hư ở bộ phận nào của quạt và bác đã sửa nó như thế nào ạ?. Cảm ơn bác rât nhiều
P/S: À, cái quạt giải nhiệt hư của bác nằm ở phía bên nào của xe vậy?
Quạt hư cái motor bác ợ. E mua cái motor thay vào là xong. Hàng bãi khoảng 6-8 xị, hàng mới chính hãng thì e không biết. Quạt hư của e ở phía bên tài bác ạ.

@ bác HGM : cám ơn bác cho e thông tin mua phụ tùng mazda tại HN, chổ này uy tín không hả bác? Chứ e hơi ngại khi giao dịch với các bác ở ngoài HN. Việc máy lạnh của e cũng nhờ may mắn thôi bác, thay ga thay nhớt thì nó êm thôi, chứ block lạnh thì coi như không đụng tới (như e nói ở trên, tỉ lệ thành công chỉ là 3/10). Xe của bác chắc bị nặng hơn e nên không khắc phục được .... :-((

Hạng B2
13/3/11
251
7.806
93
@Bác SUTADOCO: Cảm ơn bác rất nhiều, nhờ bác mà em đã mường tượng ra được cái sự hư của em nó:D, và vậy là em săp tốn tiền rôi :(.

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
SUTADOCO nói:
Em đã mang đến thợ chuyên về máy lạnh làm như bác SUTADOCO (vệ sinh dàn lạnh, sạc lại gá 134a và nhớt, thay lọc silicag) tiếng kêu có bớt nhiều tuy chưa hết, máy chạy nhẹ hơn, mong là khi gas và nhớt tuần hoàn đều thì kêu kêu sẽ hết. Phải nói là vệ sinh và thay gas mới máy lạnh lạnh cóng luôn. Giá em làm như trên chỉ đúng nửa tiền của bác SUTADOCO, như vậy SG còn rẻ hơn chỗ bác chủ.

Hạng B2
13/3/11
251
7.806
93
HMG nói:
SUTADOCO nói:
Em đã mang đến thợ chuyên về máy lạnh làm như bác SUTADOCO (vệ sinh dàn lạnh, sạc lại gá 134a và nhớt, thay lọc silicag) tiếng kêu có bớt nhiều tuy chưa hết, máy chạy nhẹ hơn, mong là khi gas và nhớt tuần hoàn đều thì kêu kêu sẽ hết. Phải nói là vệ sinh và thay gas mới máy lạnh lạnh cóng luôn. Giá em làm như trên chỉ đúng nửa tiền của bác SUTADOCO, như vậy SG còn rẻ hơn chỗ bác chủ.
@Bác HMG: Bác làm ở đâu vậy?, chỉ em làm với. Thanks bác