Do nhu cầu về sự an toàn khi lưu thông trên đường , do sự thay đổi khí hậu diễn ra thất thường . Nhu cầu sử dụng và sở hữu xe oto ngày càng cao và do đó việc có được oto để đi lại, mua sắm , đưa rước con em , đi làm , đi chơi,vvv…và nhất là che mưa che nắng ngày càng tỏ ra thiết thực khi sử dụng oto . Nhưng để sở hữu được nó là rất khó vì giá quá cao , và có khi giá bằng cả gia tài của những người lao động tầm thấp( đối với xe XNL ta) , do đó khi đã có được rồi thì phải làm sao khiến nó tỏ ra hữu ích đối với nhu cầu khai thác hết chức năng của em nó . Kinh phí sử dụng và nuôi em nó là khá lớn , nhưng thật ra chưa hẳn ai cũng biết được hết những vấn đề còn nảy sinh khi mua xe . Lúc đầu khi có được vài chục hay một hai trăm triệu thì người ta luôn dồn hết vào để kiếm được con xe như ý để rồi đến khi có phát sinh tí gì về hư hổng thì người ta lại ko còn đủ khả năng nuôi nên đành bán đi khi chưa thỏa mảng hết được niềm vui cùng cô vợ mới . Do đó để tạo thêm hiểu biết cũng như đề phòng yếu tố bất ngờ khi xảy đến, nên em xin tạo thớt này để ACE XNL cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm những kiến thức, những vấn đề có thể phát sinh khi Sắp và sau khi mua xe để Em và Những Ai đọc được thớt này sẻ biết và lường trước được những rắc rối có thể gặp phải , để cho niềm vui , niềm đam mê xe nhất là các xe trong xóm ta ko bao giờ bị vụt tắt vì một lí do nào đó .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/11/06
404
29
28
Vâng, sai nhiều quá, đặc biệt là s với x. E đùa bác thôi, e ủng hộ ý kiến trên. Up bác phát.
Kinh nghiệm của e là khi nuôi xe cũ, ko còn tiền thì phải ráng kiếm tiền...sửa xe

Hạng D
14/9/08
2.044
33
38
53
Mua xe đừng bao giờ dốc hết túi cả bác ạ. Vì những lí do sau đây:
1- Việc đầu tiên sau khi mua xe là gì nhỉ???--- RỬA XE.
2- Việc thứ 2 ??? ---SỬA XE.
Theo kinh nghiệm of em Tổng chi phí cho 2 hạng mục trên luôn tỉ lệ nghịch với giá trị rước em nó về.
vd. Khi em cưới vợ 2 lần đầu = 22.000usd. Tổng chi 2 hạng mục trên khoảng 1.000usd
------------------------- sau = 5.000usd. Tổng chi 2 ----------------------------- 2.500usd, và sẽ còn tiếp tục chi.
3- Khi đã có vợ 2, đôi khi bác sẽ cảm thấy như mất đi 1 phần máu thịt của mình vậy!!!
Lúc đó bác sẽ già trước tuổi, nảy sinh tính 'ky bo' bủn xỉn từng đồng ( giống như lão Xe_vohai ) bởi vì trong ví của bác lúc đó luôn có sẳn tiền nhưng ko dám xài. Lỡ xxx có hỏi thăm bác còn có đường ăn nói, xe hết xăng, xẹp lốp....trăm thứ chi phí bác ạ!
Tóm lại, để niềm vui của bác ko bao giờ 'vụt tắt' bác cần chuẩn bị tâm ní trước. Cố gắng theo bản lĩnh đàn ông thời nay: THÀ THÊM VỢ (2) QUYẾT KO BAO GIỜ BỎ VỢ!!!

PS. Các bác có kinh nghiệm gì xẻ cho em với nhá!!!

Last edited by a moderator:
Cảm ơn các bác , tại hồi tối thức khuya quá và viết nhưng ko coi nên có sai chính tả nhiều ( đọc lại chắc cũng sai như thường ) và em đã chỉnh xong rồi . mời các bác cho ý kiến tiếp.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
DAI NGU nói:
Mua xe đừng bao giờ dốc hết túi cả bác ạ. Vì những lí do sau đây:

3- Khi đã có vợ 2, đôi khi bác sẽ cảm thấy như mất đi 1 phần máu thịt của mình vậy!!!
Lúc đó bác sẽ già trước tuổi, nảy sinh tính 'ky bo' bủn xỉn từng đồng ( giống như lão Xe_vohai ) bởi vì trong ví của bác lúc đó luôn có sẳn tiền nhưng ko dám xài. Lỡ xxx có hỏi thăm bác còn có đường ăn nói, xe hết xăng, xẹp lốp....trăm thứ chi phí bác ạ!
Tóm lại, để niềm vui của bác ko bao giờ 'vụt tắt' bác cần chuẩn bị tâm ní trước. Cố gắng theo bản lĩnh đàn ông thời nay: THÀ THÊM VỢ (2) QUYẾT KO BAO GIỜ BỎ VỢ!!!

PS. Các bác có kinh nghiệm gì xẻ cho em với nhá!!!
Cái này bác @DAI NGU nói đúng đó, đi xe oto lúc nào cũng phải dằn túi từ 1 chai trở lên, em nó có trở chứng gì hay xxx có mời vô nói chuyện thì còn xử lý được, kô như đi xe máy bởi thế nên nhiều lúc có tiền mà kô dám xài, thế mới đau :D

Hạng D
21/7/08
1.504
80
48
CHA CHA CHA:

QUÁCH CÔNG TỬ
thành viên NHỎ nhưng đang có âm mưu LỚN đây...

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Chàng Quách này chưa có xe ,mà bàn chuyện to tát quá, làm sao dám mua.
Theo mình:
- Ít tiền thì mua xe cũ : tất nhiên !
- Ít tiền mua xe cũ,nên mua xe đang chạy "tốt", Đủ giấy tờ, còn hạn kiểm định !!!
- Ít tiền + Mua xe cũ + Tự sửa xe !
- Món tiền đầu tiên sau khi mua xe cũ: Tiền mua dụng cụ, đồ nghề,sách vở : Tiền khôn !
- Tiền cà phê đãi bạn bè, mời sư phụ...nhờ chỉ chỏ: Tiền khôn!
- Sau vài tháng mà mỗi khi xe nhức đầu sổ mũi đều phải móc ví...Tiền dại !
Nhưng cũng không sao,bởi : Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần ! Có tình yêu "xe cộ",có sức khỏe,chịu học hỏi, chăm rửa tay...khôn ra mấy hồi.
Sau một vài năm sở hữu xe cũ, có thêm nghề tay trái...Mà biết đâu thành chủ Gara,nếu muốn và nếu thấy nghề sửa xe cũng dễ hái ra tiền !!!