Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Ca này hơi khó nha .... Thưa các bác đồ tàu nói chung là không dở như mình nghĩ,ví dụ ĐT trung quốc rất tốt, xe máy trung quốc rất tốt, giày dép cũng vậy,tuy nhiên hàng chính hãng nhé còn hàng nhái thì em không dám bàn . Mình đã từng ở trung quốc nhiều năm và lái xe của họ nhận xét rất ok, xe 10 năm sau khi sử dụng vẫn rất tốt còn nhập về VN thì không biết nha... cần tg để kiểm định.:p:p:p ,riêng cá nhân tôi ở VN không mua xe trung vì không thích.
Tuỳ trường hợp, tôi thấy khá nhiều cùng mẫu mã, có điều là ruột khác nhau, thí dụ về đồ kỹ thuật thì bạn biết là đồ TQ có mặt 99% từ thượng vàng cho đến hạ cám trừ đồ phải là của nhà sản xuất.
Thí dụ như mainboard thì cùng thông số, cùng made in china ... nhưng tháo ra thì hoàn toàn khác nhau. thí dụ, China cũng làm đồ Sony, cùng y hệt, nhưng cùng sãn phẩm mẫu mã, thông số kỹ thuật thì made in china hay made in Japan đây ? Xe cộ cũng thế, nếu cùng Made in China thì sao ? Cùng rượu chát Pháp, cùng made in france, cùng lò ... một cái dán tem VN với cái cầm tay từ Pháp về, Bạn chọn cái nào ...(ngay cả đắt hơn) Đây là phần so sánh giống ... hãng, cùng đời và tất cả y như nhau, một bên ở VN một bên ở Tây âu nhập .... Do đó cái nhìn của VN mình khác lắm. Mong ý kiến

Tập Lái
20/3/19
16
10
6
35
Nhìn lô xe Tq mới về mà loáng cái là sạch sẽ , ko còn 1 xe , bác hiểu chứ .
Ý bác là xe Tàu vẫn dc mọi người rất ưa chuộng?
Cá nhân em thì thấy đồ Tàu nội địa rất tốt, hiện tại chưa hẳn chất lượng xe Tàu đã dỏm, chỉ là vấn đề về hậu mãi, chi nhánh, phụ tùng còn ít nên chưa phá được định kiến của dân mình, chứ theo thời gian thì có thể

Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Cá nhân em thì thấy đồ Tàu nội địa rất tốt, hiện tại chưa hẳn chất lượng xe Tàu đã dỏm, chỉ là vấn đề về hậu mãi, chi nhánh, phụ tùng còn ít nên chưa phá được định kiến của dân mình, chứ theo thời gian thì có thể
Nó mà gắng thêm màng hình Android là xong đời ngay với Mỹ .... Còn xe TQ thì Tây âu hình .... như có thì phải

Tập Lái
20/5/19
41
17
8
26
Thực ra thì dân mình ko có ai chuộng đồ tàu đâu bác ạ . Vì ko có tiền nên cắn răng cắn cỏ mà xài thôi .Đồ tàu nội địa thì ở Vn nó mơ hồ lắm . Mà chắc gì 4 bánh tàu ở Vn giờ ko như 2 bánh tàu lúc trước ? Em mà mua thì em cũng chọn xe Hàn cho chắc ăn . 2 bánh có trục trặc thì còn xử lý dc , bất quá thì gởi đại ở cây xăng hay hàng quán nào đó rồi bắt xe ôm về nha , chứ 4 bánh mà giở chứng thì stress mà thăng thiên mất :))

Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Thực ra thì dân mình ko có ai chuộng đồ tàu đâu bác ạ . Vì ko có tiền nên cắn răng cắn cỏ mà xài thôi .Đồ tàu nội địa thì ở Vn nó mơ hồ lắm . Mà chắc gì 4 bánh tàu ở Vn giờ ko như 2 bánh tàu lúc trước ? Em mà mua thì em cũng chọn xe Hàn cho chắc ăn . 2 bánh có trục trặc thì còn xử lý dc , bất quá thì gởi đại ở cây xăng hay hàng quán nào đó rồi bắt xe ôm về nha , chứ 4 bánh mà giở chứng thì stress mà thăng thiên mất :))
Phải viết đúng nhất là không ai thích đồ tàu mà nhản mác tàu.
Nhưng những nhản mác nổi tiếng nhưng sản xuất tại tàu thì OK
Còn như các nhản mác nổi tiếng sản xuất chính quốc thì càng tốt

Thí dụ máy chụp hình xyz là hiệu china made in china là sợ nhất
Máy chụp hình Sony made in china thì cụng tạm xài
và Máy chụp hình Sony made in Japan thí thích nhất

Cũng như rượu đỏ, dầu thơm thì phải của Pháp không thể nào mua China được
.
Phải không các bạn

Tập Lái
20/5/19
41
17
8
26
Xe hiệu gì mà bán chạy vạy bác? Showroom Changan trước mở ở pvt nay dẹp mất.
Zotye z8 bác ạ , hôm bữa e ra ADV mua vài món linh tinh cho xe thì thấy Range Rover quá trời lun , hỏi ra mới biết toàn là tháo logo Zo ra gắn logo Range ko đó , ở ngoài Bắc thì hàng nhái Benley , RR ...v. thì thôi , hoa mắt lun , chắc gần Tq nên lấy xe dễ :D .

Tập Lái
20/3/19
16
10
6
35
Cùng quan điểm với bác, giá xe với dân nhà mình vẫn là 1 vấn đề nan giải do chính sách, nhìn giá xe bên Ấn mà đắng lòng, hết con Venue tới con EcoSport :(:(

Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Thí dụ qoros 3 là xe của TQ, nhưng muốn nhập vào EU phải đủ điều kiện, do đó đồ tàu .... EU hoàn toàn khác với đồ Tàu ở VN mình.

Cũng như tôi từng viết
- Máy chụp hình Xiaomi là hiệu trung quốc ..... made in china
- Máy chụp hình Sony DSC-300 hiệu Nhật ..... made in China
- Sony DSC700 Hiệu Nhật ......made in Japan

Vậy trong 3 trường hợp thí dụ trên, nếu như cùng mẩu mã cùng thông số thì các bác sẽ chọn cái nào đây ?

Cùng 3 trường hợp nhưng máy ở VN giống cái vỏ nhưng thật tế ruột khác nhau.
Chai nước mắm ở VN hoàn toàn khác khi nhập vào châu âu .... mặc dầu kim ngư có thể được ưa chuộng ở VN, nhưng vào EU thì thấy toàn là Phú quốc .. và cũng là nước mắm.

Xe cũng thế, phải không các bác, có điều là ở VN ... xe thì đắt gấp đôi EU, thậm chí gấp 3 so với bắc Mỹ, và trong xe thì hoàn toàn khác nhau. Và nhất là lương so sánh cũng trời vực