LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa
RE: Các điểm ăn uống ngon lành trên toàn lãnh thổ Việt Nam

@ CapXV Bác có thể vui lòng edit lại bài viết của mình, vì bác trích từ blog khác nên chỉ cần đưa link là tốt rồi bác ạh. Hy vọng bác có những địa chỉ thực tế mà mình đã từng thử qua để chia sẽ với anh em. Vì thật ra quán xá đều có trong danh bạ, chủ yếu là AE góp ý những quán ăn mà mình từng thưởng thức bác.

Xin cám ơn sự sưu tầm và góp ý của bác!

13/3/08
184
1
0

Bác này cùng quê với em rồi; em cũng ở Mỹ Tho ......nhưng em thấy ăn uống còn do khẩu vị của mỗi người nua em xin góp thêm (theo em nha) ở Mỹ Tho
- Cơm trưa: Viễn Đông (Nam Kỳ Khởi nghĩa) quá Chí Thành dạo này nấu ăn k ngon nữa mà cách phục vụ cũng dễ ghét
- Phở: Đồng Thanh - Lý Thường Kiệt
- Cơm tấm - Đường Giòng Dứa (nổi tiếng luon)
- Hủ tiếu sate (món này tìm mỏi mắt ở SG k ai bán) - quán nào o NKKN cũng đều ngon
- Hủ tiều giống như bác nói quán nào cũng ngon
- Hủ tiếu chay - Cây Bồ Đề - Cuối đường NKKN - Lê Thị Hồng Gấm
- Quán nhậu - Làng Việt - LTKiet; nhậu khuya (ở My Tho quan k bán sau 10h) - Thượng Uyển ở đường Ấp Bắc (quán này có karaoke phòng trọ; có đào đặc biệt mấy cô tiếp thị bia chấp nhận ngồi với khách luon........ còn vụ kia co không em k biết; Thùy Dương - gần công an TpMy Tho (quán này có đào)
Còn nữa mà giờ chưa nhớ kịp, Nhớ sẽ post tiếp

Trích đoạn: bomdien

Em là lính mới của OS. Tuy mới tham gia nhưng em thấy diễn đàn đem lại nhiều điều bổ ích (chắc các bác cũng phải công nhận với em về chuyện này). Hơn nữa, qua diễn đàn, chúng ta lại có những mối quan hệ mới: bạn bè cũng như những mối quan hệ làm ăn nảy sinh (Giang hồ tứ hải giai huynh đệ). Đôi khi, chúng ta gặp lại những người bạn mà chúng ta tưởng chừng như đã lãng quên (như bác trungnghia gặp lại bác Duy-Siena...).
Nhân tiện, em mở ra Topic này để AE "tám" với nhau cho vui, "tám" nhưng mà rất hữu ích: Chia sẻ kinh nghiệm về các quán ăn ngon trên toàn lãnh thổ Việt Nam. Biết được những quán ăn ngon để huynh đệ chúng ta có dịp "hú hí" gặp nhau khi "ọp ẹp", có địa điểm tiếp khách (dân làm sales như chúng em rất cần...), những công dân trót lỡ "đam mê 4 bánh", "rong ruổi thiên lý dặm trường" có điểm dừng chân làm "hạ nhiệt cái dạ dày" hay dẫn vợ cả và các đệ tử vào ăn để mà khoe "chiến tích".
Để khai mạc, em liệt kê dưới đây các quán ăn theo em là ngon ở quê em: Mỹ Tho - Tiền Giang.
Cháo rắn: Quán 80 (hay 180) nằm trên đường Trần Hưng Đạo. Hay quán Minh Nhật nằm trên Quốc lộ 1A (gần ngã 3 An Hữu).
Hủ tíu bò viên: Đường Lê Đại Hành - gần trung tâm thương mại mới.
Hủ tíu Mỹ Tho: Quán nào cũng ngon. Em thích nhất quán bà Tư Lùn trên đường Đinh Bộ Lĩnh (Gần Cty Điện lực)
Cơm trưa: quán Chí Thành (có món gà chiên ngon ra phết).
Nhậu: Quán Làng Việt (con của chú Tư Bốn), rộng rãi, ngon.
...................
Các bác tham gia cùng em nhé.
Em sẽ "bót" tiếp các quán khác ở các tỉnh thành mà em từng đi wa. Nếu có gì sai sót mong các bác lượng thứ (tại vì em khg phải thổ địa ở đó, chỉ được dẫn đi ăn thấy ngon thui.........)
..................................

Hạng B2
16/10/06
424
4
18
50
HCM

@CapXV:
2 .AQ : 39 Mạc Đĩnh Chi, Quận 1

Danh sách cafe của bác đặc sắc thiệt đó. Em chỉ đính chính là cái em AQ này đóng cửa mất rồi, thế là mất chổ để mỗi khi trốn làm ra đó thiền!

Danh sách yêu thích của em:

Cafe:
Hide Away cafe - Phạm Ngọc Thạch - yên tĩnh tách bạch
Hi-End : Nguyễn Văn Thủ - nhạc hay, dàn máy nghe nói khoảng 2 tỷ

Phở:
Phú Gia - Lý Chính Thắng gần nhà khách Chính Phủ (kết nhất là món tái lăn)

Nhậu:
Phố Sài gòn - 13 Lê Ngô Cát - kính thưa các loại bia (các bác có thể uống Ken bình 5 lít, chai Magnum 1.5 lít cho đến Miller hay Budweiser)

Bar:
Chu bar - góc Đồng Khởi - Lý Tự Trọng : ấm áp, góc đẹp, nhạc hay

Ngủ:
nhà em .... hì hì. Đâu dám ngủ chỗ khác.

Last edited by a moderator:
TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48

đọc topic này đói bụng quá đi thôi
Tiếp cho bác nhoccon (Biên Hòa): Thịt cầy : 5 Mạnh (cư xá Phúc Hải), 3 Miền (gần sân vận động), 2 Thông (hẻm gần đài truyền hình)
lẩu dê: Phương Ký (gần cổng 2 và ngay ngã tư cầu mới). 3 Tráng (Long Thành- đường 1 chiều từ VT về SG) có sườn nướng muối ớt rất ngon............
Lẩu cá kèo: Thanh Mai (cù lao phố- Biên Hòa)
Lẩu cua: Quán Tuấn (long Thành)
Gà - Vịt: Hà Xuyên ( TP Biên Hòa- gần ngã 4 AMATA), Toàn (gần siêu thị Đồng Nai)
Ăn nhậu lai rai đủ món: Quán Cây Dừa (gần ngã 4 cầu mới)
Nem nuớng- bánh canh- bò nướng- bún (chè Nhớ- Dĩ an, Bình Dương); Quỳnh Hoa (tân vạn)...
..........................còn nhiều nữa, để em nhớ lại rồi update nhé (đói quá đi ăn thôi:D:D)

Bổ sung mấy quán tại SÀi Gòn cho bác haichien ròm tiếp khách:D hay dẫn gia đình đi ăn:
Dê: dê núi Ninh Bình (chỗ em với bác nhậu rồi) 11B Hồng Hà: đùi hấp, xào lăn nướng mọi, "cần số" ...đủ cả. Quan trọng là đảm bảo dê 100%
Vịt: 20 Mạc Thị Bưởi. ĐT: 8.256609. Ngon cực, nhất là tiết canh.
Hải sản: Quán Nam Bình (ngã tư Thanh Đa rẽ trái). Ngọc Sương phải kêu bằng cụ.
Gà nướng: Ngon nhất là quán nằm trên đường Dương TỬ Giang...nướng đậm đà, có pha gia vị của Nam Vang. Quán Bảy Đực khu Bình Qưới.
Bánh xèo: Đinh Công Tráng. Có tôm càng nướng cũng ngon.
Thịt Rừng: Quán Hải Long nằm trên đường nội bộ cắt ngang Lý Thường Kiệt (Tân Bình). Đầu đường có cây xăng...gần Ngân hàng Phương Nam.
Rắn: Quán gì quên tên nằm trên đường Nguyễn Chí Thanh nối dài (cắt ngang đường Xóm Đất).
Bún mắm: quán do người Hoa bán, nằm trên đường Xóm Đất (rẽ phải từ 3/2 vào thì nằm bên tay trái): sạch sẽ và rất ngon.
Gà ác tiềm thuốc bắc: Quán Vinh Hòa hay Đại Dương (góc Võ VănTần - Cao Thắng)

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO

Thốt Nốt, Cần Thơ:

:)Quán Bò Lụi (Tư Hương): nằm trên Quốc lộ 91, đi từ Cần Thơ->An Giang, qua cầu Thốt Nốt 500m bên tay trái.

:)Lẩu Dê (nấu theo kiểu Chao-Sa Tế): đi từ hướng Cần Thơ->An Giang, nằm trên Quốc Lộ 91 cách cầu Thốt Nốt 100m - chưa qua cầu, bên tay trái.
Còn món đặc biệt mà chưa thấy chổ nào bán:

:)Lẩu Gà Luộc Xả (100% là gà Trống Đá Độ): Nằm gần cầu Trà Bay, xã Trung Nhứt, Huyện Thốt Nốt, TP. CT. Chồ này chỉ đi được xe gắn máy!

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO

Còn ở TP.HCM thì sao các Bác? em đang cần những quán ĐỘC (ngon, bình dân, ít người biết,...)

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

Bác bomdien edit lai bài đầu nhắn với anh em chỉ post những quán ngon,bổ, rẽ mà mình đã thưởng thức. Nhiều bác cứ lấy list liệt kê ra thì chắc là mất đi sự đặc biệt của quán rồi. (Nếu list như thế thì thời gian đâu mà thử cho hết). Quan trọng ở đây là anh em cần trao đổi những địa chỉ "độc", có thể là không nổi tiếng trên phương tiện thông tin đại chúng nhưng là đặc trưng của khu vực, địa phương đó.

Bác lo giúp em, em lo tổng kết giúp bác. :)

Hạng B1
2/3/07
53
0
6

Trích đoạn: CapXV

Trên đwờng đi Sơn La có một quán bê chao cực ngon ở đoạn Mộc Châu các bác ạ

Quán 64 bác ạ

Trích đoạn: LFC

Bác bomdien edit lai bài đầu nhắn với anh em chỉ post những quán ngon,bổ, rẽ mà mình đã thưởng thức. Nhiều bác cứ lấy list liệt kê ra thì chắc là mất đi sự đặc biệt của quán rồi. (Nếu list như thế thì thời gian đâu mà thử cho hết). Quan trọng ở đây là anh em cần trao đổi những địa chỉ "độc", có thể là không nổi tiếng trên phương tiện thông tin đại chúng nhưng là đặc trưng của khu vực, địa phương đó.

Bác lo giúp em, em lo tổng kết giúp bác. :)

Ý của Bác sao chính xác thế , đặc trưng từng vùng thui

VÍ dụ : Đà Nẵng - Báng tráng cuốn thịt heo Trần - đường Hải Phòng gần siêu thị bài thơ ......:D:D:D:D:D em ví dụ