Hạng B2
11/3/16
154
146
43
Brisbane, QLD, Australia
@ bác hnamvu, Ferrari đã ra dòng T California có turbo, nhưng các bác cứ lên các website bình luận về tăng áp trên xe dòng xe California, các kỹ thuật viên và người dùng chê nhiều lắm (tất nhiên là so với xe hút khí tự nhiên của Ferrari). Mình đã xem 1 clip đánh giá về so sánh độ trễ cũng như là tiếng pô xe giữa 2 dòng hút khí tự nhiên & tăng áp, kết luận từ các kỹ thuật viên test xe rất hay (để kiếm lại và gửi các bác sau).
Ngoài ra Ferrari cũng đã xác nhận dòng California là để dùng mục đích "hàng ngày thường xuyên hơn".
Vậy còn 488GTB thì sao bác? Dòng V8 của Ferrari bây giờ được áp dụng turbo-charged, với công nghệ của mình, Ferrari đã giải quyết gần như triệt để được độ trễ của turbo. :D Chiếc California T thì dưới đẳng cấp của 488 (cùng động cơ nhưng ít hơn 100HP) nên em không bàn tới :D. Về tiếng bô thì bác nói đúng, âm của 458 vẫn hay hơn 488, có lẽ đó cũng là lí do mà các hãng vẫn sự khí nạp tự nhiên. Về tốc độ và vận hành thì em ko dám bàn vì em chưa được lái hehe

Hạng B1
không tính chênh lệch giá thì mua bằng mồm với bằng con mắt

Anh phải nói như vầy, ví dụ:
Các bác chọn xe nào nếu giá là như nhau
- Xe 2.0 có tăng áp là 240 hp
- Xe 2.5 không tăng áp là 240 hp

Theo ý mình: Chỉ có mấy anh điên điển mới mua tăng áp
Thế mà có tăng áp giá toàn cao hơn mà người ta vẫn mua đấy bác -> họ điện hết à? Forester xt, mới nhất là F150 raptor vứt cái động cơ hút khí tự nhiên to vật vã để chạy máy 3,5 ecoboot mạnh mẽ hơn đấy
Còn nói tăng áp là ko hiệu quả thì bugatti nó làm mấy bộ tăng áp để chơi à?

Hạng B2
10/9/15
193
146
43
36
Thế mà có tăng áp giá toàn cao hơn mà người ta vẫn mua đấy bác -> họ điện hết à? Forester xt, mới nhất là F150 raptor vứt cái động cơ hút khí tự nhiên to vật vã để chạy máy 3,5 ecoboot mạnh mẽ hơn đấy
Hình như bác này ko đọc hết thì phải, có đoạn nào nói tăng áp ko hiệu quả đâu. Ngoài cái downsize engine ra, nếu cùng một mức công suất thì động cơ tăng tăng áp hơn được động cơ hút khí tự nhiên cái gì ko ạ

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
anh nên đọc thật kỹ comment của mình nha.

Hạng D
15/5/13
1.889
2.023
113
Nếu có anh kỹ sư động cơ đốt trong giải thích thì sẽ tốt hơn và rõ hơn là góp nhặt kiến thức như thiếu cái gốc, cái cơ bản.
Có ai là kỹ sư lên nói vài tiếng xem??

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
giải thích bình dân học vụ được không anh?
chứ giải thích kiểu học thuật thì thua toàn tập
:3dcuoi::3dcuoi:
p/s: mai rảnh mình sẽ làm bài giải thích