Hạng B2
31/8/17
141
49
28
38
Mấy bác cho em hỏi nếu xuống dốc với xuống hầm trong Trung Tâm Thương Mại nên về số nhỏ ( xe em Mazđa sẽ là M1 hoặc M2 ) hay để D xuống dốc or xuống hầm. Xe đang chạy số D mà xuống hầm em chuyển qua số M1 hoặc M2 thì có ảnh hưởng gì đến hộp số hoặc động cơ xe không ạ. Em cảm ơn.

Hạng B2
24/7/08
107
54
28
Tp.HCM
Mấy bác cho em hỏi nếu xuống dốc với xuống hầm trong Trung Tâm Thương Mại nên về số nhỏ ( xe em Mazđa sẽ là M1 hoặc M2 ) hay để D xuống dốc or xuống hầm. Xe đang chạy số D mà xuống hầm em chuyển qua số M1 hoặc M2 thì có ảnh hưởng gì đến hộp số hoặc động cơ xe không ạ. Em cảm ơn.
để M2 hoặc M1 thì tốt hơn bác nhé, M1 cũng dc vì cần chạy càng chậm càng tốt để ko nguy hiểm xử lý ko kịp ở đoạn hầm cong hay có gờ giảm tốc dập mạnh làm cạ mũi gầm, lên dốc để M1 bò lên từ từ hoặc M2 cũng ok. Đang chạy mà từ D chuyển sang M là bình thường nha, ko phải dừng đứng lại hẳn mới chuyển từ D sang M được nha bác.

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Xe em thợ đấu tắt công tắc quạt két nước nên cứ nổ máy là quạt quay. Như vậy có hại gì không? Có cần chỉnh lại như cũ không? Xin các bác chỉ giáo!

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Click to expand... Mạn phép Bác sĩ AT, em giải thích thêm: Độ mài mòn của các chi tiết trong động cơ sẽ nhỏ nhất khi nhiệt độ động cơ đạt một giới hạn nhất định (trong khoảng 80-90 độ C), chứ không phải động cơ chạy nguội ngắt là tốt đâu Bác nhé. Vì thế nhiều nhà sản xuất còn dùng nhiều biện pháp để nhanh chóng tăng nhiệt độ động cơ khi mới khởi động lên đến nhiệt độ vận hành và ổn định nhiệt độ đó. Còn bộ ly hợp tự động của quạt gió giải nhiệt két nước nó sẽ làm cho quạt tự quay nhanh khi nhiệt độ động cơ cao và ngược lại và quay nhanh tương ứng với nhiệt độ. Còn khi Bác dùng biện pháp cơ khí để lock cứng nó ngoài vấn đề tương quan nhiệt độ và lưu lượng gió như em nói bên trên bị thay đổi, còn nữa là khi Bác chạy ga lớn nó rít gió vù vù như máy bay trong khoang máy nghe ồn kinh khủng.
Hay quá, em phải chỉnh lại thôi, xe em thợ đấu tắt nên cứ nổ máy là quạt quay!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
13/11/15
31
1
8
44
cũng đọc đc vài post của bác rồi cảm ơn bác nhé thông tin rất hay đó