Hạng B2
25/12/10
295
2.774
93
Chào các bác,
Em được môi giới giới thiệu cho mua 1 căn hộ giá cũng OK. Tuy nhiên tình trạng của căn hộ này là chủ nhà đã nộp hồ sơ lên chủ đầu tư và hiện tại đang đợi ra sổ nên tạm thời trong thời gian này không giao dịch & sang tên qua HĐMB được. Môi giới có gợi ý là chủ nhà sẽ làm hợp đồng ủy quyền toàn phần cho em để đại diện kí tá giấy tờ và làm việc về mặt pháp lý với chủ đầu tư cũng như viết di chúc (trong trường hợp chủ nhà mất). Em nghe qua cũng thấy hơi loằng ngoằng và trước h chưa giao dịch mua bán qua hình thức này.
Với kiểu giao dịch này thì có rủi ro gì cho em hay không trong trường hợp bên bán đổi ý và muốn lật kèo, ngoài ra mình có phải kiểm tra trước với chủ đầu tư để xem họ có chấp nhận giao dịch này trước ko các bác?

Cảm ơn các bác nhiều

Tập Lái
22/11/16
20
23
3
37
Nếu bác thật sự thích mua thì yêu cầu bên bán rút hồ sơ về sang nhượng xong thì bác tự đi làm sổ. Thủ tục cũng đơn giản chỉ mất công đi lại chút

Hạng B2
25/12/10
295
2.774
93
Phòng Công chứng nào ký vào Hồ sơ ủy quyền như anh nói không?
Các rủi ro khi mua bán bằng Hợp Đồng Ủy quyền toàn phần & Di chúc

Em cũng ko rõ nữa bác, theo như hợp đồng mẫu họ gửi thì có mục dành cho văn phòng công chứng nên em mới thắc mắc

Tập Lái
22/11/16
20
23
3
37
Trong tình huống làm như anh chủ thớt nói thì phòng công chứng vẫn làm bình thường. HĐMB khi đi làm sổ CĐT sẽ không thu bản gốc, họ đã lưu sẵn 1 bản gốc để nộp cho cơ quan nhà nước nên người mua vẫn giữ 1 bản gốc trong thời gian làm sổ. Cái khó là CĐT sẽ không làm xác nhận đủ điều kiện chuyển nhượng trong thời gian làm sổ nên phòng công chứng không công chứng sang nhượng như bình thường được. Còn rủi ro khi sang nhượng theo hình thức ủy quyền toàn phần và di chúc thì chắc chắn có, cụ thể như nào bác có thể tham khảo trước ở phòng công chứng.

• Like
Reactions: simboy
Hạng D
16/1/06
1.476
9.203
113
CC chờ sổ thì cọc 1 tỏi rồi vác vali vào ở, chờ ngày có sổ thì ra cc sang tên và chồng đủ tiền thôi anh chủ.

Tập Lái
22/11/16
20
23
3
37
CC chờ sổ thì cọc 1 tỏi rồi vác vali vào ở, chờ ngày có sổ thì ra cc sang tên và chồng đủ tiền thôi anh chủ.
vấn đề chẳng người bán nào đồng ý theo phương án của anh