Hạng B1
7/10/09
50
2
0
petrol nói:
gadaubac nói:
Xe em gần đây hay bị tình trạng khi đề máy (các thiết bị quạt, máy lạnh… đã tắt hết ) thì bị rung khá khó chịu khỏang 10-15 giây thì êm trở lại, khi xe rung tốc độ vòng tua cũng vẫn như trước đây ( lúc mới đề là khỏang 1200v/phút, sau đó về 800v/phút ), ko có gì bất thường hết, hồi mới thì ko bị vậy. Vậy em nó bị gì & có cần mang đi kiểm tra ko ?, có bác nào đã bị như vậy thì cho em xin chút kinh nghiệm.
Xe chạy được bao nhiêu KM rồi bác?? E nghĩ bị bẩn lọc gió và nhiên liệu, kế tiếp là BUgie

Bác cho kiểm tra lại

Lỗi này bác nói khá chuẩn vì đã có người mắc rồi, nhưng còn thêm một lý do nữa mà cũng nhiều người đã từng gặp phải, đó là: Ắc quy bị yếu, do vậy nó không đủ điện để đề nổ máy ngay lập tức như trước, mà phải hơn 10 giây sau nó mới tải được củ đề nổ, trong thời gian này thì củ để giật liên hồi dẫn đến rung cả khoang động cơ. Nếu gặp lỗi này thì phải xúc sạc lại ắc quy

• Like
Reactions: FF2011
Hạng B1
7/10/09
50
2
0
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

dgthanh nói:
Kính các Bác,
Em lái xe Focus S 2.0, thấy hiện tượng lạ như sau:
1. Thông thường, khi bật gạt nước trước thì gạt nước sau không chạy trừ khi bật nó (tất nhiên)
2. Nhưng thỉnh thoảng, cùng lúc với việc gạt nước trước chạy thì gạt sau cũng ...tự động chạy theo. Em sợ mình bật lộn nên kiểm tra bằng cách tắt gạt sau nhưng không tắt được (có bật đâu mà tắt!)
Ban đầu em nghĩ "e là Ford có lắp cảm biến nước mưa sau nên nó tự động vậy" nhưng nghĩ lại cái ni thuộc "tính năng cao cấp", ông F sẽ chẳng dại mà quên quảng cáo. Thực tế không có quảng cáo, vậy suy ra chắc là không có, suy tiếp tức là nó bị chi đó.
Ác nỗi là thỉnh thỏang nó mới bị chớ không bị thường xuyên.
Vậy kính nhờ các sư phụ chỉ giáo!

Cái này là bắt buộc rồi bác ơi, vì thiết kế của riêng loại xe 5 cửa 2.0 Focus là như vậy (các loại xe Ford khác không có chức năng này). Nếu bác gài số lùi, mà chỉ bật gạt mưa đằng trước thôi, thì gạt mưa đằng sau nó sẽ tự động chạy, không cần phải bật đúng vào cái nút sau của nó. Do vậy bác an tâm nhé vì đây là một chức năng rất hữu dụng của xe đó bác à.

Còn nếu khi không cài số lùi nữa, thì nó cũng không chạy nữa.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: se7enseamen
Hạng F
5/3/05
8.718
72.108
113
đây

nếu bật gạt mưa trước, rồi tắt đi, sau đó cài số lùi, nó cũng gạt phía sau 1 cái... tiện thế còn gì

Hạng C
15/5/07
950
498
63
58

Deleted

Chào các bác và bác Petrol,

Em muốn hỏi một chuyênh la:̀ theo Hướng dẫn sử dụng xe Ford Focus mà hãng cho em, trong phần cài đặt cá nhân (Main Menu), Hệ thống lái (Steering), ta có thể điều chỉnh chức năng trợ lực tay lái với ba lựa chọn: Tiêu chuẩn, Thể thao và Thoải mái (Trang 58, sách HDSD). Tuy nhiên, thực tế máy tính trên xe Focus 2.0 máy dầu không có chức năng này?!?. Xin các bác chỉ giáo về trường hợp này, là do sách HDSD in dư hay do chức năng xe 2.0 máy dầu bị cắt bớt???

Cám ơn các bác và bác Petrol,

@bác Petrol: Em có hai câu hỏi phía trên nhưng chưa được bác tư vấn, bác xem có thể giúp em không?

Hạng B2
25/6/07
390
37
28
66
HCMc

Haiha01 nói:
dgthanh nói:
Kính các Bác,
Em lái xe Focus S 2.0, thấy hiện tượng lạ như sau:
1. Thông thường, khi bật gạt nước trước thì gạt nước sau không chạy trừ khi bật nó (tất nhiên)
2. Nhưng thỉnh thoảng, cùng lúc với việc gạt nước trước chạy thì gạt sau cũng ...tự động chạy theo. Em sợ mình bật lộn nên kiểm tra bằng cách tắt gạt sau nhưng không tắt được (có bật đâu mà tắt!)
Ban đầu em nghĩ "e là Ford có lắp cảm biến nước mưa sau nên nó tự động vậy" nhưng nghĩ lại cái ni thuộc "tính năng cao cấp", ông F sẽ chẳng dại mà quên quảng cáo. Thực tế không có quảng cáo, vậy suy ra chắc là không có, suy tiếp tức là nó bị chi đó.
Ác nỗi là thỉnh thỏang nó mới bị chớ không bị thường xuyên.
Vậy kính nhờ các sư phụ chỉ giáo!

Cái này là bắt buộc rồi bác ơi, vì thiết kế của riêng loại xe 5 cửa 2.0 Focus là như vậy (các loại xe Ford khác không có chức năng này). Nếu bác gài số lùi, mà chỉ bật gạt mưa đằng trước thôi, thì gạt mưa đằng sau nó sẽ tự động chạy, không cần phải bật đúng vào cái nút sau của nó. Do vậy bác an tâm nhé vì đây là một chức năng rất hữu dụng của xe đó bác à.

Còn nếu khi không cài số lùi nữa, thì nó cũng không chạy nữa.

Rất cảm ơn Bác. Cái vụ đó em không để ý thật. Nhưng mà trong trường hợp này thì em đang chạy tới mà nó vẫn tự động bật đó. Bác nghiên kíu giúp em nhé.

Hạng B2
8/6/08
141
0
0
TpHCM

Hi bác Petrol,

em đang đi focus 1.8AT (2008), thấy hao xăng quá, khỏang 12.5L/100km trong TP. bác tư vấn gìum. em đi ko ép ga. thanks,

Tập Lái
12/2/09
6
0
0
48

minhtrident nói:

Em muốn hỏi một chuyênh la:̀ theo Hướng dẫn sử dụng xe Ford Focus mà hãng cho em, trong phần cài đặt cá nhân (Main Menu), Hệ thống lái (Steering), ta có thể điều chỉnh chức năng trợ lực tay lái với ba lựa chọn: Tiêu chuẩn, Thể thao và Thoải mái (Trang 58, sách HDSD). Tuy nhiên, thực tế máy tính trên xe Focus 2.0 máy dầu không có chức năng này?!?. Xin các bác chỉ giáo về trường hợp này, là do sách HDSD in dư hay do chức năng xe 2.0 máy dầu bị cắt bớt???

Xe em 1.8AT, nhưng em cũng không tìm thấy phần Hệ thống lái (Steering) này. Và em có thắc mắc là em không biết cách nào để set đồng hồ để hiển thị mức tiêu thụ nhiên liệu tức thời (chỉ có mức tiêu thụ bình quân, mà em đoán là cái này nó chia cho số km đã đi kể từ khi reset đồng hồ đo quãng đường đã đi). Bác Petrol giải đáp giúp với ạ.

Hạng B1
7/10/09
50
2
0
minhtrident nói:
Bác Petrol ơi, cho em hỏi hai ý sau:

1. Xe em Focus 2.0 máy dầu, mới đi được 550km, hay bị màn hình báo "Engine Malfunction", đi khoảng 25km nó báo một lần, nhưng xe vẫn chạy bình thường, đạp lên được 120km/h tại đường Vũng Tàu, em nhấn Set/re-set thì tắt thông báo. Lúc mới lấy xe ra khỏi hãng, em cũng thấy nó báo vậy nhưng em chủ quan nghĩ xe mới được hãng kiểm tra nên cứ vậy chạy luôn về nhà ở Vũng Tàu, bây giờ thì lo quá không biết máy móc có bị gì không? Bác tư vấn cho em cách xử lý nhé.

2. Chế độ khoá cửa an toàn cho trẻ em của xe này em thấy không hài lòng lắm. Mình phải đóng mở bằng "cơm" ở phần cửa, không tiện lợi chút nào, mà lại giống mấy chiếc xe taxi quá. Còn chế độ khoá cửa bên trong khi chạy (lại phải nhấn khoá bằng "cơm" tại cửa tài xế), mà chỉ khoá chống mở từ bên ngoài, từ bên trong vẫn mở ra vô tư. Em thấy cơ chế như xe Inova là hay, tự động khoá khi tốc độ trên 30km/h + đóng/mở bằng một nút bấm trên cửa tài xế. Mình có cách nào làm như vậy cho xe FOCUS ko bác?

Cám ơn bác nhiều nhé.

Chắc bác Petrol đang bận, nên tôi xin phép được nói leo một chút mong các bác thông cảm nhé!.

Xe của bác nếu gặp lỗi "Engine Malfunction", thì nhất đinh xe này đã bị mang vào các trạm sửa xe bên ngoài để sửa một cái gì đó có liên quan đến điện, ví dụ như Ắc qui, cầu chì… do vậy khi sửa xong các trạm này không có dụng cụ để chỉnh lại chức năng nên nó mới báo lỗi.

Với lỗi này thì không có vấn đề gì, nhưng bác buộc phải vào đại lý của Ford để họ dùng máy chẩn đoán để xóa lỗi đi là xong.

Còn vấn đề thứ hai thì tùy bác nghĩ thế nào là tiện lợi nhất cũng được vì đó là thiết kế rồi bác nhỉ.

Hạng B1
7/10/09
50
2
0

minhtrident nói:

@bác Petrol: Em có hai câu hỏi phía trên nhưng chưa được bác tư vấn, bác xem có thể giúp em không?
Thưa bác, xe Focus không có chức năng điểu khiển hệ thống trợ lực lái.
Sách hướng dẫn mà bác đã đọc, ở trong đó đã ghi rõ là: lựa chọn ba HỆ THỐNG LÁI (chứ không phải là hệ thống trợ lực lái), hệ thống lái này chúng ta có thể lực chọn theo ba kiểu – Tiêu chuẩn, Thể thao và Thoải mái, các lựa chọn này ở xe Focus của Việt Nam thì ta bật cái lẫy ở cổ vô lăng ra, rồi rút vô lăng lên, xuống, dài ngắn tuy theo cách ta chọn một trong ba kiểu như đã nói ở trên.

Còn hướng dẫn Seting như trong sách là hướng dẫn chung cho các loại xe điều chỉnh bằng điiện, loại điều chỉnh bằng điện tử này thì ở Việt Nam chưa sản xuất.